Người mới tập nuôi!!!!!!

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi ilovefish_72, 15/6/07.

1. ilovefish_72

ilovefish_72 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới tập nuôi cá Dĩa thui! Em có nhiều điều thắc mắc lắm mà ko bít hỏi ai cả , em mới có 14 tuổi thui nhưng rất mê cá , con gì cũng nuôi rồi nhưng vẫn ngán nhất là cá Dĩa em nuôi hoài mà cứ lần lượt rời em ra đi:crying: :crying: :crying: :crying: bùn chít đi được nhưng em vẫn cố gắng nuôi ko chịu khuất phục . Cho em hỏi em nuôi cá lớn áh trong hồ cần bao nhiêu cặp là đủ ????? Có cần cây sưởi ko mấy anh , ăn trùng chỉ ko có sao ko?????:confused: :confused: :confused: :confused: vậy nuôi loại nào là rẻ và hợp túi tiền học sinh tụi em mấy anh ??? Em hiện đg ở Cần Thơ.Rất mong được làm wen với các cao thủ ở Cần Thơ và Hcm .:x :x

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cháu phải nói kích thước hồ của mình thì mọi người mới tư vấn cho cháu được.
    Thời tiết hiện nay ở CT thì ko cần dùng sưởi đâu.
    Loại bồ câu, xanh thường là rẻ và dễ nuôi.

3. ilovefish_72

ilovefish_72 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Vâng , cháu định mua hồ cũng cỡ lớn nhất đó cho dễ nuôi và đẹp nữa nhưng nghe nói là dùng sưởi khi trời lạnh phải ko các bác ????Nếu mua hồ lớn thì trang trí ra sao và dùng đèn nào cho đẹp , màu gì mấy bác ???Và mua cá Dĩa lớn ở đâu thì chất lượng tốt giá cả phải chăng ở Cần Thơ?????

4. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Hồ 1,2m có thề nuôi trên 15 con loại lớn, nếu nuôi nhiều thì chịu khó thay nước thường xuyên.
    Ở CT, chú chưa phải dùng sưởi, trừ khi cá bị bệnh.
    Nếu nuôi cá dĩa thì trang trí cũng bình thường thôi. Thường thì dùng đèn màu hồng.
    Chỗ tiệm TÈO ở đường CMT8, giá cả chấp nhận được. (hồi sáng chú mới mua 1 con bồ câu khá đẹp, giá : 200.000đ)

5. lulu72

lulu72 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Dạ!Bác ơi ,cho cháu hỏi 200.000 1 cặp lớn cỡ nào hả bác , cháu cũng là chỗ wen biết của tiệm đó đó nhưng cá Dĩa Lam ở đóa có ko bác ????cấp nì cháu ko thường vào đó mua nên cũng ko bít có gì nhờ bác chỉ dạy, cho biết thêm .Cám ơn bác rất nhìu!!!!!!!!!

6. lulu72

lulu72 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi , cho cháu hỏi mua cặp cá lớn 200.000 là nó bán đúng giá lun hay phải trả giá các bác .Mà bác ơi,cá Dĩa có nhiều loại ,nuôi chung 1 hồ nó có cắn lộn ko ???? Cháu sợ nó oánh nhau lắm !!! Các bác ơi, cháu ko bít làm sao để hết muối tiêu ở cá các bác làm nhiều lần mà vẫn ko hết .huhuhuhuhuhuh bùn wé!!!Vậy là nuôi chung nhiều mới đẹp phài ko???

7. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    .
    Nếu 1 cặp bồ câu lớn, (khoảng 10cm), bông đều, đẹp là 4500.000đ. Phải trả giá 1 chút (còn 400.000đ). Nếu mới nuôi thì nên mua loại bồ câu, xanh thường size 5-6cm khoảng 80-120ngàn/1cặp.
    Nếu nuôi chung thì nên nuôi nhưng con có kích thước tương đương với nhau.
    Cá đã có muối tiêu thì ko hết được. Nếu nuôi ở chế độ nước sạch, ánh sáng vừa phải, cá mạnh khỏe thì sẽ bớt muối tiêu. Còn cách nữa là cho ăn kích màu cũng che bớt muối tiêu (nếu ko cho ăn nữa thì sẽ trở lại như thường).

8. Wu_Zun72

Wu_Zun72 Member

Thích đã nhận:
    0
    UH ,cháu có hỏi là người ta nói là 3oo/1 cặp to , nhìn cũng đẹp lắm bác ơi ! nhưng mà chắc màu đỏ mắc hơn phải ko bác . Một cặp đỏ là bao nhiu 1 cặp vậy bác . Mắc hơn bao nhiêu mà bác ơi cho cháu hỏi là tiệm Tèo 1 và 3 bán cá Dĩa đẹp ko bác ??? Khoảng bằng bàn tay 4 ngón thui ???