Người mới xin chỉ giáo

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi nhatnam308, 22/9/07.

1. nhatnam308

nhatnam308 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới tập chơi cá khoảng 1 tuần nay rồi

Hiện giờ mình chỉ nuôi có 3 con cá tiên ông , 6 con cánh buồm , 5 con xeka vàng và 10 con cá Hòa Lan

Diện tích hồ là 30cm x 45cm , trong đó mình để 1 cái tháp đá nhỏ , 1 nhà đá nhỏ , 1 cái Vạn Lý Trường Thành nhỏ luôn:D và 1 vài bao đá kiểu nhỏ

Mình nuôi như vậy có gì sai & cần làm gì ko , mong các bạn chỉ giúp:x

2. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    ko rành về mấy em kia ngoài ông tiên ^_^: nhìn dáng vẻ thướt tha ta cứ nghĩ chúng là con nhà đài các yếu mềm ^_^ nhưng hơi lầm, khi sống thành đàn từ 4 con trở lên có sự phân chia lãnh thổ và cấp bậc---> quánh nhaub-( .
    Còn mấy em kia thì chưa nuôi nên ko bít, nhưng hồ bạn hơi nhỏ--> ko đủ chổ quánh nhau nên xin bỏ đi những thứ ko cần thiết như vạn lý trường......... để mấy em có chỗ bơi lội và ít bị trầy xước khi va quẹt phải~X( .
    Hồ cá bạn quả phong phú, nhưng trước khi mua nên tìm hiểu xem chúng có xu hướng b-( với nhau hay ko chớ ^_^. Hy vọng lâu dài sẽ ổn, lớn lên rất đẹp

3. Dark Raven

Dark Raven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào anh, chào mừng anh đã đến với diễn đàn này! Em cũng là thành viên mới! Anh có thể tham khảo qua một số thông tin về bể cảnh ở diễn đàn này! Rất là bổ ích đó anh ạ!
    Theo bản thân em đã từng nuôi cá từ bé thì em thấy, anh nên cho một chút muối vào hồ cá cho cá linh hoạt hơn! Anh cũng nên trồng một số cây thủy sinh để vừa làm đẹp bể vừa làm cho cá cảm thấy gần gũi với thiên nhiên. Nhưng anh nên nhớ rằng đừng nuôi chung những con cá ăn thịt với cá bình thường! Vì chúng có thể xơi nhau như chơi anh ạ!

4. thanhliêm

thanhliêm Guest

Bây giờ thì tạm chấp nhận được, nhưng khi cá ông tiên lớn lên thì hồ như vậy là chậc lém! Nuôi ông tiên không thôi, thì kiếm vài chậu hẹ nước bỏ vào là ok rồi, không cần các đồ chơi bằng gốm, còn khi nuôi secan + cánh buồm + hòa lan thì kiếm 1 cục đá san hô, khoan, đục nhiều lổ cở phi 42 để tui nó uốn lượn là đẹp lém! Chúc có hồ đẹp nha!

5. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình thấy secan rất hay đáng nhau. Nó sẽ dí hòa lan & cánh buồm cho coi. Ông tiên thì chưa nuôi nhiều chưa biết.

6. Dark Raven

Dark Raven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    À anh ơi, nhắc lại mới nhớ! Mấy hôm trước cháu nuôi mấy con cánh buồm (hắc quần) chung với mấy con secan. Chúng oánh nhau ghê lắm anh ạ! Bây giờ trong bể em chỉ còn đúng có một con secan. Lũ secan là giữ lắm đó anh ạ! Em cứ chủ quan cho rằng lũ cánh buồm bơi nhanh thế lũ secan ko đuổi được, ai ngờ lũ secan....... bơi nhanh hơn! (^^)

7. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hì hì. Mình có bổ sung cho hồ rùa 4 em secan. Sau 1 thời gian thấy chúng vẫn sống tốt. Chứng tỏ secan cũng khá bản lĩnh :D Có điều ít thấy chúng oánh nhau, có thể vì còn ít con ( 4 con ) hay có thể vì chúng lo chạy còn chưa xong lấy gì oánh nhau :D . Hồ có 3 em rùa hộp bơi khá, 3 Hồng Két, 2 Ali, 1 Kỳ Lân, cá chép mồi,....

8. viet8806

viet8806 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hồ bạn aeolus mà bỏ thêm em tai đỏ hay baba vào thì ... dân số giảm lẹ (hehehe nói chơi thôi)

9. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Cũng chưa biết được. Hồ to nên cá có nhiều chỗ chạy, rùa chưa chắc làm gì được chúng. Vả lại mấy em này em nào cũng có kinh nghiệm dày dặn với rùa rồi nên kỹ năng trốn khá tốt :D Em nào yếu yếu được dọn dẹp sạch sẽ hết rồi ;)

10. hieudylan

hieudylan Banned

Thích đã nhận:
    0
    nuôi vậy cũng đc rồi nếu thích thì ra mua thêm vài con Neon vào cho đẹp

11. quynhgiaovn

quynhgiaovn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Aeolus cho anh em xem ảnh nhé. nghe tả thấy phê ghê

12. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hì. Giờ đang buổi tối nên không quay phim được vì trên sân thượng không có đèn. Có đoạn này hơi mới mới, quynhgiao xem chơi.
    - đang là giờ ăn nên chúng nhao nhao bơi theo người đòi ăn. Cá riết cũng quen nên khi thấy rùa đi đâu là chúng chạy theo đến đó :D
    <object width="425" height="350"> <param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/pMLH8ND0Tv4"> </param> <embed src="http://www.youtube.com/v/pMLH8ND0Tv4" type="application/x-shockwave-flash" width="425" height="350"> </embed> </object>
    @ To nhatnam308 : sorry ké topic của bạn xíu nhé :)