Người mới xin được chỉ giáo

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Carong, 16/7/07.

1. Carong

Carong New Member

Thích đã nhận:
    0
    em là người mới bước vao lĩnh vực này, nên hoàn toàn chưa có chút kiến thức nào về cây thủy sinh và cá cảnh..mong các anh chị chỉ giúp em tận tình! để setup 1 bể thủy sinh(cơ bản) em cần phải hội tụ những kiến thức và điều kiện gì?mong nhận được câu trả lời của các anh chị.Chân thành cám ơn!

2. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Chào bạn. Câu hỏi của bạn mình thấy giống của nhiều bạn đã hỏi và đã có người trả lời, bạn nên coi xem họ nói gì nha.
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=7560
    Rùi tự rút cho mình một cách cho phù hợp.
    Có gì thì tiếp theo aem sẽ chỉ bạn
    Thân chào và chúc bạn thành công

3. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Thân chào Carong, chào mừng bạn đến với thủy sinh, bạn cứ yên tâm theo link mà anh cuoi đã trích ở trên, cứ từ từ đọc và rút kinh nghiệm. Nếu có điều kiện thì bạn mua toàn bộ những thứ có sẵn, rồi về làm thì nhàn hơn, còn nếu muốn khám phá nhiều hơn thì ráng đọc nhiều một chút để gom góp kinh nghiệm và tự chế cho mình một số thứ theo hướng dẫn của những người đi trước như: nền/phân bón, đèn, lọc, CO2, cây ngoài ruộng, sông, suối..........Kinh nghiệm của mình (cũng mới chơi thôi), từ đơn giản -> rẻ tiền -> biết một chút-> nâng cấp dần, và quan trọng hơn cả là cứ nghi ngờ, hoặc cái gì chưa biết thì nên tham khảo trước, hoặc la to để những tiền bối hướng dẫn hoặc cho link để dễ tìm, tránh tốn công sức, tiền bạc vô ích; vd: mới làm hồ xong mà thả cá liền thì 99% chết, mua phải sỏi/đá có chất vôi -> phải thay khác, cực kỳ khổ ...
    Vài dòng góp ý cho bạn, còn cao hơn chuyên nghiệp hơn thì bạn tham khảo những anh em khác sau khi đã đọc nhiều trong kho kiến thức dành cho người mới bắt đầu.
    Thân ái, chúc bạn có hồ đẹp như mong muốn...
    Có gì sai mong các bạn góp ý