" Người tình Hai mặt "

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi sambau, 26/2/12.

1. sambau

sambau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Chào Các Bác !

Chú chim mái có tên " Người tình hai mặt " do sambau tôi đặt tên khi em nó nhập khẩu vào nhà mình. Em ấy có biệt danh như vậy là vì em đã lừa khoảng 10 chú " chiến binh trận mạt " vào lụp bằng mỹ nhân kế.

I. Xuất xứ: Vùng núi Dinh - Bà Rịa, Vũng Tàu. Em nó đã tốt nghiệp đại học "núi Rừng"

II. Năm lồng: 2 năm và được tuyển dụng làm Huấn luyện viên trưởng đội quân chim trống "lỡ" nhà sambau.
    Mức lương hiện tại: 50g lúa tiêu, 20g mè; kê; đậu xanh, hạt thảo dược / tuần.

III. Đặc điểm:

1. Đẻ rất tốt và nhiều (06 trứng trong vòng 35 ngày)
    2. Gáy giọng trống, son đồng. Gáy 12 giờ / ngày.
    3. Rất thích tắm như: họa mi và chích chòe...

IV. Nghề nghiệp hiện tại

1. Huấn luyện viên trưởng (bài học này sambau tôi học từ Bác Nghĩa - Cuhobo). Nhờ vậy mấy chú trống "lỡ" nhà mình lên rất nhanh.
    2. Chơi được cả 2 vị trí: Cây và đất

V. Hình ảnh:

Uploaded with ImageShack.us

Bài viết này mang tính chất làm diệu stress sau một làm việc căn thẳng, không nhằm mục đích khác.

Chúc Các Bác cuối tuần vui vẻ bên những người thân yêu !

Trân trọng,
    Sambau

dongkj, M.U, gùla and 20 others like this.
  2. tibac

tibac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Nó là chim mái bạn để lại cho mình đi, mình thích nuôi đẻ. hay đổi cũng được, nhà mình toàn cu khách bạn thích thì đem qua đổi cũng được ở nhà cũng có con mái đang đẻ mà trứng nhỏ, đẻ mấy ngày lại ăn trứng (chẳng hiểu tại sao dù trong lòng có khoáng, vỏ trứng, kê, mè, ngủ cóc....) nói trước chỉ toàn cu khách, có mấy người bạn chơi mồi đến khi ghiền người thì tặng mình. đẻ trứng thấy mê. hi hi. thân

3. chimcugocong

chimcugocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,379
    Bác sambau ơi! Chim mái của bác quả là rất xuất sắc khi dụ đc 10 chú trận mạc,nhưng nếu bác thương nó nhiều thì bác cho khoáng,lúa đầy đủ,còn kê ,mè ,đậu thì bác nên cho ăn thỉnh thoảng bổ sung thôi.Bác cho nó ăn chất bổ nhiều nó cứ sòn sòn đẻ hoài ,sau một thời gian tuổi thọ nó sẽ giảm đó bác,35 ngày mà 6 trứng thật kinh khủng,em đã từng làm hư một em mắn đẻ như thế,giờ ngộ ra mới biết do mình quá cưng mà làm nó phải sản xuất liên tục,trái với tự nhiên,cho nên em nó bệnh mà kg cứu đc!
    Vài lời thô thiển,nếu kg phải mong bác bỏ qua.

4. sambau

sambau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Dear Bạn TiBac !

Chân thành cảm ơn Bạn đã quan tâm đến em gái nhà mình. Nhưng em ấy là quà tặng của "Người bạn", mình có hứa với Anh ấy nếu không chơi thì gửi lại. Bạn đang sống tại Hochiminh, bạn có thể liên lạc với Các Anh/Em ở đấy chắc là có. Thông cảm cho mình nhé !

Thân chào,
    Sambau

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:05 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:58 PM ----------

Dear Bác Chimcugocong !

Cảm ơn bạn chia sẻ rất chân tình, mình mới chơi nên còn ít kinh nghiệm. Vậy mình sẽ ghi nhớ. Em gái nhà mình chắc không sao đâu; vì em gái còn trẻ và thường xuyên được mình bồi bổ các món thảo dược sau khi sinh như : hồ đằng, nhân sâm... các hạt cây rừng nữa. Mình nghĩ em nó vẫn đủ chất, dinh dưởng. Nhưng mình sẽ điều tiết lại chế độ ăn uống của em ấy.

Chân thành cảm ơn Bác !
    Trân trọng
    Sambau

5. hoangmozi

hoangmozi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    258
    võ công của bác cao thiệt. Em có con mái đủ bài bản, để một mình thì gáy gù, rùi đẻ miết. Trước tết tới giờ ghép với trống chẳng nghe gáy lấy một câu, đã vậy còn chẳng thấy đẻ đái gì cả. Thấy chán.

son_mecugay, hungvcb and sambau like this.
  6. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322

mạo muội trả lời câu hỏi của Bác mong các Bác đửng cười em nhé.
    con mái khi để 1 mình nó gáy gù hoài vì nó muốn được " yêu ", mà ko có cu trống đấy Bác ạ, con mái của em trước khi ghép đẻ nó cũng gáy gù cả ngày, gù cả người nữa cơ, khi bác bỏ em trống vào có khi 2 em ấy ko hợp nhau cũng có khi em cu trống đánh cả em cu mái nữa Bác cứ để ý xem đó cũng là 1 nguyên nhân mà em cu mái của Bác ko đẻ đấy ạ, nếu mà chúng đã chịu nhau rồi thì trong thời gian lót ổ con trống cũng có khi cả con mái nữa sẽ đứng thúc cả ngày nhưng giọng rất nhỏ,. đó là do lúc trước em cũng có ghép đẻ nên để ý thấy như thế. hiện giờ em cũng đang ghép đẻ 1 đôi : con mái giọng đồng bài bản hậu 2 ,con trống giọng thổ bài bảnco1 lẽ ít hơn hậu 3. khi nào có kết quả em sẽ làm vài tấm chia sẻ cùng các Bác.

7. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    "Đái" thì chưa bao giờ ai thấy cu "đái" =))=))=)) nhưng đẻ thì phải từ từ ............

son_mecugay and PHIOMON like this.
  8. sambau

sambau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Dear Các Bác,

Em mái nhà mình mới ị thêm 2 trứng nữa nâng tổng số lên 8 trứng cả thảy. Em giống mái công nghiệp thật. hi....hi....

Trân trọng,
    Sambau

dong_pham, cuhobo, gùla and 2 others like this.
  9. sambau

sambau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Dear Các Bác,

Người tình 2 mặt nhà em xác lập kỷ lục Guinness mới, 120 ngày đẻ 14 trứng, mặc dù em ấy đang thay lông nhưng cũng chịu khó đẻ lắm.

Cheer,

Sambau