Ngưu mao chiên???

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi Blue_Dolphin, 16/3/06.

1. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Các bác xem giùm em có phải ngưu mao chiên không ạ?

thêm 1 hình mọc dưới nước:

Nếu đúng thì em biết 1 chỗ mọc rất nhiều, tha hồ thu hoạch đấy!!!

2. cuong_2485

cuong_2485 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đã quá

=P~ =P~ Đã quá bác BDP ơi.Cho dù là không phải ngưu mao chiên thì bác cũng cho em biết chỗ nào nhé:D :D không có cái này chơi đỡ cái khác cũng được mà:laughing:

3. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Mình thì nghĩ đó đúng là Ngưu mao chiên, mọc cạn cạnh bờ nước hoặc chân ruộng ẩm. Hôm trước mình cũng lấy một túm ở ruộng rạ về cho vào bể bây giờ mọc tốt

4. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cây đó trồng sao anh hình như em thấy cây này trên Bình Dương nhiều lắm.

5. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Vậy thì ai muốn khai thác thì vào công viên văn thánh, có 1 cái hồ nhỏ, mọc nhiều lắm! nhớ làm kín đáo kẻo bảo vệ phát hiện em không can thiệp đươc đâu nha!

6. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Hehe, bảo vệ đuổi thì chạy! không lo! Ai nỡ bắt mình vào trại giam nếu tay mình có một túm cỏ, nhưng vào nhà thương hâm thì có thể... hihi!

Nhưng mà lo là lo cái vụ trồng nó đó nha. Kinh nghiệm của GC nè:

1. đây không phải là ngưu mao chiên trong bể cụ Amano đâu! Điểm phân biệt: NMC của Amano nó đẻ con từ gốc, còn cái cỏ này nó đẻ con trên ngọn! Loại này có thể mọc khá cao, nhưng NMC Nhật thì mọc thấp hơn, và cành nhánh cũng mềm mại hơn.

2. GC đã túm một mớ như thế này ở Bình Dương về trồng, thì: trong bể nền đất sét tự làm (cây khác mọc khá ổn, thậm chí là tốt) thì chú cỏ lông trâu này mọc rất chán. Nhưng trồng trong nền ADA thì khác ngay, phơi phới ngay. hihi!

Nhưng nhìn chung chú này mọc chậm, ổn định, khi trồng có thể cắm từng bụi nhỏ dăm ba cây với nhau, trồng sít nhau cũng ổn. Nhưng định làm thảm nền phía trước bể thì không ổn. Chỉ nên trồng xen kẽ từng bụi lớn kết hợp với những vạt rêu, trân châu thường... thì trông tự nhiên hơn.

7. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Em cứ ngồi tưởng tượng thế này: 1 anh chàng bảnh bao, lấm lét vào công viên, lân la ra khu hồ nhỏ, mắt trước mắt sau vơ vội nắm cỏ dại nhét cẩn thận vào túi áo ngực...chả dở hơi thì cũng là tâm thần phân liệt....hi...hi...

8. cuong_2485

cuong_2485 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @blue_dolphin: em tìm tới công viên văn thánh mà chả thấy cái hồ nhỏ nào như bác kể cả. Chỉ thấy một cái hồ to tướng có bảng "cấm câu cá".Cái hồ này thì toàn lục bình chứ nào em có thấy NMC đâu ạ.Đi sâu vào trong thì em thấy một cái hồ nhỏ hơn thật.Nhưng tiếc cái nó lại là hồ bơi bác ạ:)Pó tay, em đành lủi thủi đi về.hix hix

9. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @cuong 2485: Bạn có để ý tới thảm cỏ xanh mướt bên tay trái con đường vào không? giữa thảm cỏ rộng có 1 cái ao nhỏ, quanh cái ao nhỏ có vô khối bụi cây to như hình chụp đấy!

10. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Spam 1 tý!! Quả câu bôi đỏ phạm húy anh codai nhá!! BLD liệu mà chịu phạt :D

Các bác SG có nhu cầu Ngưu Mao Chiên thì để em chuyển một ít vô cho Thương nhân Cây cỏ GC nhé!! Bán rẻ kiếm tý tiền đóng hội phí thôi he he :laughing: :laughing:

11. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    BLD em sơ xuất quá! dưng mà bác codai cũng được mọi người nâng niu như báu vật thế chắc bác ấy chả giận em đâu mà....

12. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Em sáng nay ra ruộng tìm Ngưu mao chiên chả được bụi nào nhưng lại thấy rất nhiều Rau má dù(ngay cạnh nhà mà hôm nay mới thấy).
    Đang chờ bác H2O sang thu hoạch cùng.

13. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    He he . Nhất định là phải phạt Blue_Dolphin vài bài dịch chất lượng rồi. Nói chơi vậy thôi mọi người cứ gọi tự nhiên. Hồi xưa vì sợ phạm húy mà màu hồng được gọi né thành ra màu hường . Coi nói vậy coi chừng anh em không gọi là cỏ dại mà gọi thành gì gì thì chít:laughing: . Codai đồng ý với nhận xét của GC . Codai đã đi nhiều nơi chỉ thấy loại NMC cao và có phân nhánh mọc rất nhiều , nhưng chưa bao giờ thấy NMC của ngài Amano . Không biết tại sao nữa.:confused:

14. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Trong khi đó ngưu mao chiên lấy từ ruộng lúa ở HAN thì mọc thấp (chỉ cao từ 5-7Cm) hiện có trong bể tienbm đây này:
    Mọc lan trong bể rất mạnh

15. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Cái này thì đúng là NMC của ngài Amano rùi mọc khỏe khiếp quá bác tienbm ơi:D :D Cái nền này mà thả ' gấu trúc ' vào thì có " mưa bụi" ngay đó nha bác

16. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nhìn cái nền của bác tiến mà thây nó màu mơ quá, nhìn mà thèm, hix hix

17. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    @ codai: Về nền thì đúng là ADA cũng có phân hủy thành bột, vì vậy nếu đụng vào là bụi mù lên ngay
    @ nnkeng47: Nền này là ADA của Trung Quốc mua của AG đấy, mầu hơi đen hơn bình thường, toàn bộ nền là ADA thôi, dùng thử thấy rất phù hợp với Ngưu mao chiên và Chân trâu nhật, chân trâu nhật mọc đè lên nhau đến 3-4 lớp rồi,
    còn chân trâu cuba loại lá nhỏ li ti cũng mọc không kém cạnh, còn đè cả chân trâu nhật nữa

18. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Vâng, ADA made in China dùng cũng OK lắm, bể của em chỉ trải 1 lớp chừng 2cm phía trước để trồng chân châu Nhật và Ngưu mao chiên, mọc khỏe lắm và đặc biệt là chúng mọc không bị quá to, rất phù hợp trong bối cảnh của bể!!