Nguy hiểm chưa từng thấy

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi giangnd, 3/2/06.

1. giangnd

giangnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    367
    ~X( Kính thưa bà con~X(
    Khoảng 5 hôm trước đây, con Lộ hán của tôi bỗng dưng đổ bệnh ghê quá.
    Ở phần hậu môn của cá lòi ra một khúc giống như ruột cá mầu hồng to như ngón tay người lớn và dài cũng chừng bằng ngón tay cái. Còn ở phần đầu cá thì có biểu hiện giống như quả cà chua bị ủng ghê quá, toàn thân cá hầu như mất mầu, điểm trên ngườ có nhiều chỗ sắp bị "ủng"
    Xin gửi mấy tấm hình vừa chụp bà con nào từng gặp bệnh nan y này thì chỉ giúp bởi chú cá này gắn bó đã hơn hai năm, cả nhà đều quý nó nay đổ bệnh nhìn thương quá.

Còn trước đây nó có đến nỗi nào đâu !

Bà con làm ơn chỉ giúp, xin cảm tạ trước.:x

2. Minh_Tri

Minh_Tri Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của bạn bị xuất huyết do vi khuẩn gây ra. Bạn có thể mua Amoxicylin trộn vô thức ăn hoặc có thể ngâm vô nước. Liều dùng mình không nhớ chính xác nhưng phải hết sức cẩn thận coi chừng cá bị ngộ độc thuốc! Bác nào nhớ liều dùng thì chỉ giùm nhưng cách này hơi khó vì liều dùng rất thấp nên khó trộn đều.

Đơn giản hơn bạn có thể tắm cho cá trong dung dịch nước muối như sau: Xả bớt 70% nước hồ ra, cho muối vào với nồng độ 1%. Dùng muối cục để tan từ từ tránh cho cá bị sốc. Nếu dùng muối tinh (dạng bột) thì cho liều ít hơn một chút. Ngâm cá trong nửa tiếng, rồi giữ nguyên lượng nước muối đó trong hồ và cho thêm nước mới vào cho đầy hồ. Sau 3 ngày hãy thay nước, nhưng chỉ thay 50% nước thôi. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các loại thuốc có bán tại các tiệm bán cá kiểng. Bạn nhớ thông tin thường xuyên về tình trạng sức khỏe cá cưng của bạn để mọi người cùng theo dõi và chia xẻ kinh nghiệm nhé. Chúc bạn thành công.

3. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Theo mình đã từng trị bệnh cho con cá của mình (hiện tượng mình con cá cũng bị thủng 1 lỗ chứ không phải ủng và khác là cá của mình không bị "lòi hậu môn" nhưng nguyên nhân đều do vi khuẩn và phải điều trị bằng kháng sinh), mình làm thế này (liều lượng cho bể có kích thước 1m2 x 0.4m x 0.5m):
    1- tách con cá không bị bệnh ra (nếu có nuôi chung), rút bớt 1/3 nước, và không cho cá ăn
    2- Bỏ vào bể khoảng 1 nắm muối hột
    3- Bỏ vào bể 10 viên Metronidazon (mình không nhớ chính xác tên nhưng nó là thuốc kháng sinh, mua ở tiệm thuốc tây)
    4- sau 3 ngày thì thay 1 phần nước, nhớ theo dõi tình trạng của con cá, nếu bớt thì sau khi thay nước, chỉ cần bổ sung ít muối để diệt khuẩn (nhớ là bổ sung ít thôi vì lượng muối trong bể vẫn còn), còn nếu chưa bớt thì bạn có thể bỏ thêm thuốc nhưng liều giảm xuống bằng 1/3 liều lần đầu tiên.

Mình biết sao nói vậy để bạn tham khảo (đây là cách mình đã làm cho em Châu Thái ở nhà). Thân, chúc cá bạn mau khỏi bệnh.

4. giangnd

giangnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    367
    Mình cũng vừa nhận được E-mail của chuyên gia từ flowerfish.com (địa chỉ bok@flowerfish.com ai cần hỏi thì cứ gửi thư, họ rất nhiệt tình và chỉ bảo cặn kẽ).
    Xin gửi nguyên văn bằng tiếng Anh vì mình dịch chưa được ngon lắm:
    After looking the pictures you send me,I find that is not a mouth
    disease.This is a ulser cause by internel disease.This kind of disease
    is very hard to cure..
    Try to find ( Metro Dinazole ) to pump in to the stomach.Put just half
    a
    tank of water in the aquarium.put salt and heater together in the
    aquarium.Change the water ever two days....Repeat it until the fish is
    fully cover. (It may take some time.)

5. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Chán qué, hình của bác Giang post lên em chẳng nghía được gì cả, toàn là x. Có lẽ phải đến nhà bác dòm một cái :(

6. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    úi giời ơi, hôm nay mới nhìn được mấy cái ảnh mà bác giang post. Sao cái đít nó lại to thế nhở, trông mọng như quả cà chua. Lần đầu tiên em thấy như vậy đấy. Bệnh viêm nhiễm gì lạ đời, thế bác Giang có thấy ở đấy nó có chảy ra chất dịch gì không, phân trong bể thế nào? trời ơi, bó tay với bệnh cá của bác :(

7. Minh_Tri

Minh_Tri Active Member

Thích đã nhận:
    1
    bác giangnd ơi, tình hình sức khỏe con cá cưng của bác thế nào rồi?

8. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Cá của bác Giang giống bị bịnh nhìn kinh thiệt, không biết cái lòi ra là ruột hay là cái Ấy của nó vậy bác? Con này toàn bệnh khủng khiếp, trước kia bị lở mồm nay lại bị lòi Ấy. Bó tay.com

9. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình thấy bệnh này rồi...cũng lòi y chang con này...chữa đủ kháng sinh luôn...nhưng cuối cùng thì nó cũng lên đường...hiihhi.

10. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nhìn thấy nó quá trời luôn! Hay là nó hăng quá, bác kiếm cho nó 1 em mái xem nó có . . . thụt vào ko.

11. hungvtrs

hungvtrs Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bệnh của cá

Bạn Giangnd cho hoi tình trạng con cá của bạn sao rồi, chữ như thế nào. Mình cũng có một con bị bệnh y như vậy, cả tuần nay rồi, lúc thì nó bị lồi ra, lúc thì lại thụt vào trong.

Rất mong anh em trong diễn đàn chỉ giúp cách chữa trị.

Trân trọng.

12. cedric em

cedric em Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá em cũng bị như anh vậy đó,không biết lồi cục màu đỏ ra là biểu hiện của bịnh gì nữa.......

13. ntnam21

ntnam21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    224
    Trời ơi !Nó bị đường ruột đó,dính phải cái bệnh này thì chết chắc.Vừa rồi em cũng mới chết 1 em châu kamfa, cá của em bị kinh hơn cá của bác Giangnd nhiều .Nó vừa bị lồi cục màu đỏ vừa bị thêm 1 cái bọc to to ở dưới bụng ,cái bọc đó chứa toàn cái nhớt gì màu trắng đục không . Nó bị 3 tháng liền mà không dứt được mặc dù mua rất nhiều thuốc(lên tận Lưu Xuân Tính mua).Cái bọc đó về sau nhớt ra hết nhưng nó vẫn chết.Cái thuốc đó cũng có vẻ công hiệu nhưng lúc em tìm được thì cá nó bị yếu lắm rồi.Chúc bác may mắn.

14. TRẦN THANH TÙNG

TRẦN THANH TÙNG Member

Thích đã nhận:
    0
    Tháng rồi bạn em cũng có bị trường hợp như vậy,một nảng mái cỡ 4 ngón tay vàmột chú trống lớn hơn bàn tay,cá rất biếng ăn.Mỗi khi đi phân ra ngoài thì bị giống như cá của anh CÔNG VINH vậy nhìn cái cục đó thấy to và ghê lắm),em bắt về chữa trị nay đã hết(mất hết 03 tuần).Em đã dùng thuốc trị đường ruột màu nâu mua ở nguyễn thông (bán bảy ngàn một viên ,viên hình con nhộng) mang về kết hợp với muối để trị,liều lượng muối cao,cứ 02 ngày thay nước và thuốc một lần,sau 03 lấn dùng thuốc thấy có kết quả thì không dùng thuốc nữa mà chỉ dùng muối mà thôi .cho đến nay nàng mái đả khỏe và còn dọn ổ để đẻ nữa chứ,còn chàng trống thì màu sắc trở lại bình thường,cái đầu cao lên trờ lại và xung lắm.(Trong lúc điều trị em chỉ cho ăn cá châm mà thôi,tránh cho cá ăn thức ăn nặng,to và khó tiêu như tôm tép,chép, lóc ,chỉ cho ăn cầm chừng thôi).