Nguy hiểm không đây? Gấp lắm

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi red_general, 27/6/07.

1. red_general

red_general Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi ! em vô tình làm rớt nhiệt kế vào trong hồ cá , cây nhiệt kế bị vỡ , thuỷ ngân lan ra nước . Cho em hỏi phải xử lý ra sao đây???

2. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Lấy cây vợt vớt con cá ra , sau đó thay hết nước trong hồ cho con cá vào lại rồi ngồi chờ thôi bạn ui..
    Nhớ là thay 100% nước thì nước phải để qua đêm hay phải sục oxy 3 , 4 tiếng nhé...

3. red_general

red_general Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhưng mà bác ơi,nước em chưa có kịp phơi ngoài trời liệu thay 100% nước máy bơm có đuoc không

4. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    làm giống cách của anh Sơn đi bạn ơi ,bạn cho chạy máy lọc liên tục nha bạn, để chắc ăn trước khi thả cá bạn nên thả cá mồi vào trước xem sao nếu kh có gì thì hãy thả cá mình vào nha bạn. Chúc cá bạn may mắn.

5. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    À lại quên...thay cả cái bông gòn trong hộp lọc luôn nhé.

6. red_general

red_general Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhưng mà em đã thay 100% nước mới nhưng chưa kip phơi ngoaì ánh sáng.Như vậy thì có được không?

7. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Thủy ngân rơi trong nước thủy ngân có tan ngay đâu, trường hợp này bạn hút bớt nuớc ra cô gắng đừng để nước sóng sánh làm thủy ngân phân thành nhiều hạt tròn tròn. sau đó bạn dùng ống hút hóa chất , hoặc 1 quả bóng bóp hút thủy ngân ra phải đảm bảo hút hêt ra không nước bị khuấy động thì chúng khuếch tán thành những viên nhỏ như bi khó lấy ra lắm.

8. ngotronghieu

ngotronghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào

Đúng là Thủy Ngân không tan ra đâu bạn.... bạn chỉ cần lấy vòi hút loại nhỏ rà từ từ vào Thủy Ngân thì sẽ hút ra hết hà...ừa cho thêm nước vào và tiếp tục hút ra... sợ thủy ngân bám vào cây, nền đó bạn .. cứ từ từ hút ra hết... nhớ thay lại cái nhiệt kế rượu nha... an toàn hơn .. nếu lỡ bể thì cá chỉ xỉn thôi...=)) =)) mà bạn nhớ là đừng dùng miệng hút nước nha bạn... và đừng dùng tay trực tiếp vào Thủy Ngân nha.....:laughing: :laughing:

9. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Hình như là cá lahan mà bạn ( trong mục cá La Hán mà ) sao có cây và nền nữa vậy..

10. red_general

red_general Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác nhiều nha! Bây giờ cá em bình thường lại rồi .Cảm ơn các bác đã quan tâm