Nguyên Liệu Làm Cám Cho Chào Mào

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng cho chào mào' bắt đầu bởi TINHTAM, 27/9/10.

1. TINHTAM

TINHTAM Member

Thích đã nhận:
    55
    Hiện nay tại các siêu thị của BIG C trên toàn quốc có bán 1 loại Bột 5 Thứ Đậu của công ty thực phẩm
    THIÊN ƯNG thành phần gồm : đậu xanh 30%, đậu nành 20%, đậu đen 15%, đậu đỏ 15%, đậu trắng 15%
    ( 20% đạm, 04% béo, 60%) bột đã được xay mịn, rang chín thơm lừng đóng trong túi 2lạng. Anh em có thể
    mua về và chộn thêm vói các thành phần khác theo công thức riêng của mình rất tiện lợi. Tôi đã làm thử cho
    cám chào mào và cám khuyên thấy rất tiện lợi và tốt nên giới thiệu để anh em biết . Giá 1 túi 2 lạng hình như
    14 hay 15 ngàn gì đấy . Khi mua anh em nhớ chọn loại không đường nhé. Chúc mọi người làm được những mẻ
    cám ngon cho chú chim yêu của mình.

2. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    ANh TInhtam chụp ảnh cái bao bì cho anh em xem với nhé/ cám ơn bác nhiều

HÀ KIỀU and mechimrung like this.
  3. nguyenvuhiep

nguyenvuhiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    hay nhỉ :D bác cho cái địa chỉ tại quầy nào cái chứ tim được cái này khó lắm em làm cám toàn bằng bột đậu xanh pha nước ngọt quá nhưng chim vẫn căng :D em lại ko thích đỗ tương cho vào cám thấy bảo ăn cái này co chim béo nhưng đần lắm :D

HÀ KIỀU and KtsBim like this.
  4. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    anh ơi có thấy nói tên hay để ở quầy hàng nào k ạ :((

HÀ KIỀU, KtsBim and mechimrung like this.
  5. TINHTAM

TINHTAM Member

Thích đã nhận:
    55
    Mình ko nhớ rõ lắm ở khu vực nào chỉ nhớ ở khu vực bán hàng đóng gói cứ hỏi nhân viên khu bán hàng bột đậu đỗ là thấy ngay nó ở trên giá cao 1 tý . Bạn mìng ở Huế và Đà nẵng cũng đều mua đuợc ở các siêu thị của BIG C .

HÀ KIỀU, HOASAC and KtsBim like this.
  6. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Tôi chỉ biết rằng cám chào mào có cám ba vì, bột gạo rang, tôm, bột ngô, thịt bắp thăn bò, trứng gà ta xịn, trứng chim cút lộn, can xi, ớt tươi xay, mật ong, nước cafe đen. Còn cách làm pha chế thế nào mỗi người theo một cách riêng. Cám như thế chin mới có đủ lực để đấu hót.

HÀ KIỀU, KtsBim and hoaphuly like this.
  7. TINHTAM

TINHTAM Member

Thích đã nhận:
    55
    (Tin Binladen;817121]Tôi chỉ biết rằng cám chào mào có cám ba vì, bột gạo rang, tôm, bột ngô, thịt bắp thăn bò, trứng gà ta xịn, trứng chim cút lộn, can xi, ớt tươi xay, mật ong, nước cafe đen. Còn cách làm pha chế thế nào mỗi người theo một cách riêng. Cám như thế chin mới có đủ lực để đấu hót.)

Tất nhiên mỗi người làm cám theo 1 cách khác nhau tôi chỉ giới thiệu để mọi người biết thôi ai thấy phù hợp thì dùng cho tiện.

HÀ KIỀU, tanhnue, vanhaoc and 9 others like this.
  8. lcminh

lcminh Member

Thích đã nhận:
    10
    hehe, công thức của bác "hoành tráng" quá. Em ăn còn "lên", chứ đừng nói tới chim. Thank bác.

HÀ KIỀU and KtsBim like this.
  9. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    BÁc Tịnh tâm giới thiệu cho anh em biết để mua về trộn mà bác. hehe. Mà bác cho hẳn cái công thức cho anh em xem với. con chim của bác chơi đc giải nên chắc là bác chăm khá ok.

HÀ KIỀU and ndmvn like this.
  10. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    các bác cho ít công thức cám CM cho lẹ chứ thành phần rùi còn làm ntn thêm cái j phụ gia ra sao nữa hix

HÀ KIỀU thích bài này.
  11. Hieumorin

Hieumorin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Lâu lăm rồi mới thấy Bác TINH TÂM chia sẽ kinh nghiệm với anh em trên diễn đàn. Công thức của nó mình đã làm cụ thể như sau:
    - 200 gam bột ngủ cốc( Loại như Tịnh Tâm đã nói ở trên)
    - 300 gam bột Bích Chi ( bột gạo lức đã rang chín cũng có bán tại các siêu thị Big C và Coorpmark dưới dạn đóng gói 1/2kg với giá 9000đ/gói)
    - 100 gam đậu phụng đã rang chín
    - 40-50gam hạt kỷ tử(Loại phụ gia này giúp cho Chim có sắc lông đẹp)
    - 15-18lòng đỏ trứng gà tươi
    - 50g tép moi khô
    - 30g đường
    Cách làm cụ thể như sau:
    Bước 1: Đậu phụng rang và tép moi xay nhuyển rồi trộn vào hỗn hợp bột đậu và bột gạo.(1)
    Bước 2: Tách lấy lòng đỏ trứng tươi(2)
    Bước 3: Hạt kỳ tử sau khi đã ngâm nước ấm trộn với đường, pha thêm một ít nước cho vào máy xay sinh tố xay nhuyển.(3)
    Bước 4: Trộn (1)+(2)+(3) cho thật đều, sau đó cho sấy khô=> bạn sẽ có một mẽ cám vừa ý cho chú chim cưng của bạn
    * Nếu có máy đùn hạt, bạn hãy cho hỗn hợp nói trên đùn thành viên trước khi sấy khô.
    * Bạn có thể điều chỉnh lượng lòng đó trứng tăng hay giảm tùy theo cơ địa của chú chim cưng của bạn.
    **** Mình đã nuôi theo công thức này và thấy đạt kết quả tốt nên chia sẽ để mọi người cùng tham khảo.
    Chúc các bạn thành công.

12. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    :D các bác cống hiến quá . Mong càng ngày càng nhìu đóng góp cho topic hơn

lehieuhp and KtsBim like this.
  13. thangqn

thangqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Cái loại này mình có dùng qua rồi, quả thật k đạt yêu cầu, các anh em xem sẽ thấy trong bột này có thành phần khác vào để bảo quản và tăng hương vị lên, mình đã làm nhưng để 1 thời gian ngắn là hỏng ngay chứ k để lâu dc như là mình tự làm từng thứ. Các bạn khác nếu thử thì cho kết quả nhá. mình thất bại với loại này do hồi đấy đi Siêu thị thấy loại này cũng rẻ mà nhiều đậu, nhưng trộn vào và phơi, dùng thì mới thấy.

hoaphuly and ndmvn like this.
  14. Hieumorin

Hieumorin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Thành phần nguyên liệu như đã trình bày ở trên rất tiện lợi vì đã được chế biến và đều có bán tại siêu thị( trừ tép moi, nhưng bạn có thể thay bằng tôm thì tốt hơn), và giúp chúng ta tiết kiệm được khâu sơ chế. Vấn đề là ở khâu chế biến: Bạn không nên đem phơi nắng vì sẽ bị mất mùi. Theo mình, bạn nên làm như sau:
    Bước 1:
    - Cách 1: Cho hỗn hợp đã trộn đều lên chảo rang ở lữa rất nhỏ, trộn đều tay cho đến khi nào khô và dậy mùi thơm mới thôi.
    - Cách 2: Cho vào lò sấy cài đặt nhiệt độ 60 độ C với thời gian 24 tiếng đồng hồ.
    Bước 2: Sau khi đã sấy khô, bạn chia đều thành nhiều phần( mỗi phần chỉ đủ cho chim ăn hết từ 15-20 ngày), bỏ vào bao Nilon cột chặt và dùng dần( hết gói này ta lại mở gói khác)
    Nếu làm đúng 2 bước trên, đảm báo mẻ cám của bạn luôn đảm bảo chất lượng và luôn dậy mùi thơm. Thực tế một mẻ cám mình làm cho những chú chim cưng của mình sử dụng trong thời gian 3-4 tháng nhưng tất cả đều ổn.
    Chúc bạn thành công!

15. duyhoian

duyhoian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Góp ý chút chút cho zui nha, Duy hay cho thêm một ít bột cá biển loại xịn vì nhà Duy có nuôi cá biển, thành phần chủ yếu là tôm xoay nguyên chất, thêm nữa là sữa bột dành cho con nít, nói chung loại gì cũng được. Duy thấy 2 cái này bổ sung rất tốt cho thể lực chon chim, chủ yếu về vấn đề thể lực.

Theo Duy thì nên làm cám hạt nhỏ, bằng nửa hạt gạo thì ok hoặc nhỏ hơn chút ít chứ không khuyên dùng xoay mịn, đã có lần chim bị sốc bột, sặc nguyên cả tháng, vô phương cứu chữa và chim bị suy nặng vì bột quá mịn. Duy hay trộn bột Thúy Tuấn, thấy rất chất lượng, trộn thêm với bột Duy tự làm, nói chung tùy theo điều kiện kinh tế mỗi người nũa, mua mỗi thứ bột trộn ngoài tiệm lại với nhau thập cẩm ăn cũng tốt, dư chất tốt hơn thiếu chất mà.

Nói chung bột gì cũng tốt nhưng bắt buộc phải có ít BA VÌ với lòng đỏ trứng gà xoay nát bằng nửa hạt gạo: chim đi phân không gây mùi hôi đối với người thân và cho con chim vì tối trùm áo lồng là kín hơi ngay, hiii, tốt cho đường tiêu hóa chim, không bị tiêu chảy xấu

Bột Duy làm chỉ dùng trong 1 tuần, không quá và nếu bột trong hủ chim ăn 2 ngày không hết sẽ không dùng nữa, hơi phí nhưng chất lượng hơn số lượng nên bột cho chim ăn nên để tầm nửa hủ trở xuống, chỉ cần mở nắp 1 ngày là ngửi hết mùi liền. Nên bỏ giấy báo xung quanh hộp đựng cám và bỏ cám vào để tránh ẩm mốc.

Con chim hay đa phần nằm ở nết con chim chứ không do bột, con chim chiến nguyên thủy nó hot đấu lì chim thì nuôi tệ nó xuống chút ít chứ mấy con chim tệ mà có cho ăn tốt cỡ nào nó cũng không hay hơn bao nhiêu, uổn công sức, tiền mất tật mang và không thỏa mãn với chính mình, cái này không thể tràch con chim được mà nên trách chủ chim chọn lầm con chim

Nói về chủ đề cám thì nói cả ngày không xong được nên góp ý sơ sơ cho zui.

16. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    hay quá :D toàn đc những kinh nhiệm bổ ích. cảm ơn các bác nhiều

KtsBim and giangmaihoa like this.
  17. căươn

căươn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    em thấy bác cho công thức cám ok lắm nhưng còn một cái phần quyết định trong vị cám sao bác ko đưa lên luôn,bác cứ để ý các thầy dậy võ có ai dậy hết món nghề đâu chỉ chuyền vừa phải giữ lại thế võ gia truyền ko bao giờ dậy ch đệ tử trừ truyền cho người lên thay

ndmvn and KtsBim like this.
  18. torridlove

torridlove New Member

Thích đã nhận:
    2
    bác TINHTAM cho em hoi bi bot ma bac nói bán o đâu hôm bữa em qua siêu thị BigC huế tìm cả buổi mà ko thấy đâu hỏi nhân viên họ cũng lắc đầu ko biết. Bác chỉ rõ chỗ đó giùm em dc ko. Có thể mô tả chỗ ấy càng kỹ càng tốt em tìm khắp cái lầu 2 mà mãi ko thấy a tức dễ sợ

KtsBim thích bài này.
  19. nguoinhaque

nguoinhaque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    480
    Nói như vậy là căươn biết rất rõ về những thành phần còn lại của cám sao.... Theo thiển ý của mình bạn không nên cố tình trách móc như vậy... muốn con chim hay thì chính chủ nhân phải tìm tòi bởi thành phần cám nói chung chỉ là chung chung còn tăng giảm phụ thuộc vào thể lực của mỗi con chim và từng giai đoạn trong năm (ảnh hưởng của khí hậu theo mùa)... còn nếu bạn cố tình muốn biêt tôi cũng thay mặt anh em chơi CM nói riêng đưa cho bạn một số nguyên vật liệu để bạn tham khảo:
    - 1/2 con Tôm hùm loại 1,4 kg mỗi con cho 1 kg cám
    - Nhung Hươu tươi (loại vừa mới cắt xong).
    - Nấm cổ Linh Chi
    - Hồng sâm Hàn Quốc.
    - Đông trùng Hạ thảo
    ...... Thực phẩm dân dã có thể dễ tìm như:
    - Lòng đỏ trứng châu chấu ( Cào cào)
    - Bao tử Tắc kè
    - Tổ Huyết Yên sơ chế
    ................ Và còn tỉ thứ bà giằng khác nếu bạn muốn biết..... Chúc bạn thành công.

20. phamvannam_hd

phamvannam_hd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    443
    Hix đọc xong chóng mặt hoa mắt quá bác Phong ơi!!!!!!!

nguoinhaque, ndmvn and KtsBim like this.