Nguyên liệu lọc bằng san hô ?

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi anhsuytu, 17/6/11.

1. anhsuytu

anhsuytu Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác

Em rất rất rất mới trong lĩnh vực này, tự nhiên nổi hứng khi được vợ tặng cái bình cá thôi. Em cũng đã chế được cái máy lọc hovaten nhỏ nhỏ xinh xinh. Do mới nên e ko biết mua Bio ở đâu, ra tiệm thấy có đống san ho khô, họ nói dùng để lọc, em mua 1 ít về bỏ vào máy hovaten thay cho Bio gốm, ko biết có được ko các bác? Em nghe nói phải có môi trường cho vi sinh sống trong máy, ko biết dùng san ho thì có tốt cho vi sinh như là dùng Bio gốm ko ạ?

cảm ơn các bác đã quan tâm

2. VKN

VKN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,469
    San hô vụn người ta bán làm vật liệu lọc thì đúng rồi nhưng mà là làm vật liệu lọc cho hồ cá biển nước mặn. Nếu bạn chơi lọc cho hồ thủy sinh thì không thể dùng loại san hô vụn này được vì nó sẽ làm tăng độ PH trong nước lên rất cao. Bạn có thể dùng nham thạch, bông lọc và các loại vật liệu lọc khác...

anhsuytu thích bài này.
  3. anhsuytu

anhsuytu Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bác đã trả lời... nhưng em có hỏi của hàng thì người ta nói là có thể dùng để lọc nướcc ngọt đc mà. Việc thay thế san hô bằng gốm hay nham thạch thì ko vấn đề gì, chị ngại mỗi công đoạn tháo cái máy ra thôi :(

4. comdaica

comdaica Member

Thích đã nhận:
    5
    dùng san hô tăng PH đấy. lúc muốn giảm khó lắm :) mình có nhiều san hô lắm mà cũng ko dám dùng

anhsuytu thích bài này.
  5. anhsuytu

anhsuytu Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy bác cho e hỏi là tăng độ PH sẽ ảnh hưởng gì ạ? có làm chết cá ko ạ, em chỉ nuôi vài chú 7 màu, neon, tép. Hoặc bác có thể cho em link e đọc vơi, e tìm ko ra.

thanks

6. chubodoi

chubodoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    tuỳ theo loại cá cần pH cao hay thấp, nên để pH chuẩn ở 7.5 là OK.
    chơi TS đừng sờ đến san hô ngoại trừ việc bạn mún tăng pH cho hồ trong thời gian ngắn nhất thì hãy dùng