Nguyên nhân hồ cá đục, nhờ các bác tư vấn dùm

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trungzena, 8/6/07.

1. trungzena

trungzena Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ nhà em là hồ 4x6 nuôi cá La Hán nhỏ, mấy tuần nay có hiện tượng nước mới thay vào 1-2 ngày là bị đục, sau một thời gian tìm hiều em chợt thấy phía trong máy bơm và trong ống nước có dính 1 lớp rêu mà đỏ lợt, đây chính là nguyên nhân làm đục nước. Sau khi vệ sinh sạch sẽ và thay ống thì đã khắc phục được tình trạng trên.
    Vậy các bác cho em hỏi vì sao có tình trạng đóng rêu như trên, và cách khắc phục. Hồ em để trong phòng không có ánh sáng mặt trời, dùng đèn hồng tím từ 8h - 21h mỗi ngày
    Rất mong được các đàn anh chỉ bảo!

2. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Hi bạn Trungzena,khi vệ sinh hồ thì nên mở cả máy lọc ra và rửa bằng nước thường thôi nhé,công việc này ko cần làm thường ,1 tháng 1 lần là ok rồi, bông lọc nên 3 ngày giặt 1 lần, chỉ nên giặt sơ, bông quá sạch cũng là nguyên nhân gây đục nước đấy, do ko có vi sinh có lơi đó mà,chúc hồ cá bạn sẽ trong veo như nước khoáng Lavi nhé.Thân

3. trungzena

trungzena Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhưng nguyên nhân do đâu mà lại có rêu vậy bác? Và cách phòng ngừa như thế nào?

4. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    rêu thì tự nhiên có nước và ánh sánh thì nó sinh trưởng thui bạn ah,bình thương thui mà.

5. huyenchan

huyenchan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tại vì bạn mở đèn nhiều quá đấy nó sè sinh ra rêu lần sau ban mở ít thôi nhé bạn

6. loc1991

loc1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    em đặt hồ cá của em ở gần cửa sổ có nhiều ánh nắng chiếu vô lắm kô bít co ảnh hưởng tới cá ko ha ???????

7. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nắng nhiều thì rêu nhiều thui,chịu khó rửa hồ thường xuyên,k sao đâu bạn à.thường có 1 chút nắng thì cá sung thêm thui.

8. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    hiện tượng này củng bình thường thôi bạn à vì luôn có những chất hữu cơ lơ lững trong nước khi đi qua ống thì tạo kết tủa bám vào thành ống ngày càng nhiều. với nước máy đường ống nằm trong lòng đất đâu có ánh sáng đâu còn bị nửa nói chi nước hồ cá. nước hồ cá càng có nhiều chất hữu cơ và vi sinh nên mau đóng rêu nhớt trong lòng ống hơn.cách khắc phục hiệu quả là 1, 2 tháng bạn nên vệ sinh đường ống để vi sinh có lợi làm việc tốt hơn hồ không bị đục nước.

9. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Nguyên nhân hồ cá bị đục có màu trắng sữa là do nước dơ hồ bị axit có độ chua đó, độ PH bị giảm xuống khoảng 5, bạn nên thay nước mới nhiều nhiều khoảng 1/2 hoặc 2/3 hồ. Chúc hồ cá bạn mau hết bị đục.

10. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thì bạn cứ thường thay nước hồ thì hồ nhà bạn nước sẽ trong thui,nhớ bỏ chút muối

11. trungzena

trungzena Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nuôi mấy tháng nay không bị sao cả, tự nhiên thời gian gần đây lại bị :( Đành siêng thay nước vậy
    Cám ơn các anh đã tận tình chỉ bảo

12. clark07

clark07 Member

Thích đã nhận:
    0
    chùi.hok phải vậy đâu. bạn ra tiệm mua 1 chai làm trong nước của trung quốc đó. khoảng 6>8k ah`. hồ của bạn 4x6 thi nhỏ chừng 10 giọt cho máy chạy cung được còn ko tắt thì sẽ có lớp cặn đóng trên nền hồ. vậy là nước của bạn sẽ trong suốt tuần nhưng mà cũng phải thay nha, vậy cá mới lớn được. chúc bạn thành công

13. xuanquan

xuanquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tại để nắng chiếu vào .........................................................

14. haiminh_nguyen

Thích đã nhận:
    57
    Rêu thường phát sinh do hồ đặt quá gần nguồn sáng mạnh và liên tục, vị dụ như gần cửa sổ mà ko có màn,để đèn chiếu sáng kéo dài, nên hạn chế bớt việc đó, Cá La hán đúng là có ánh sáng sẽ tốt nhưng nếu sáng quá cũng không tốt vì theo mình thấy thì khi có người di chuyển bên ngoài cá dễ thấy bóng nên có thể nhát hơn,LH là giống ăn lắm mà đi.. cũng nhiều nên cần chú ý nguồn nước nhé,rất dể ô nhiễ đấy.Thân

15. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Bể cá LH làm trong nước không quá khó- nước không trong bởi các nguyên nhân chính là quá nhiều ánh sáng ( gần cửa sổ, thắp đèn nhiều quá. Cho cá ăn nhiều mà ít thay nước...cách sử lý đơn giản là cho ăn nhiều thì thay nước nhiều, hạn chế ánh sáng ( đèn chỉ bật lúc xem cá- hưởng ưng chủ trương tiết kiệm điện) và có thể cho một chút muối ( vài thìa) không ảnh hưởng gì đến sk của cá cả...chú ý nếu nhiệt độ nước thường xuyên trên 33 độ cũng không tốt cho cá và nước!

16. trungzena

trungzena Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy mình nâng đèn cho cao hơn được không bác, chứ tắt đèn luôn thì hơi xấu, mình cũng nghĩ là do đèn, mình mở từ 8h đến 22h có quá nhiều không?

17. haiminh_nguyen

Thích đã nhận:
    57
    Bạn mở đèn thế thì nhiều quá đó,chắc cuối tháng tiền điện cũng phê luôn đó bạn a:laughing: ,chỉ nên mở lúc cho cá ăn hay ngắm thôi,ban ngày bạn mở chi nhiều thế,cao hay thấp thì cũng vậy vì bạn nuôi cá chứ có trồng thủy sinh đâu nè,hạn chế mở đèn,chú ý nguồn nước,chúc cho hồ cá bạn sẽ trong như lavie nhé,Thân:p

18. trungzena

trungzena Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn nhiều lắm, bây giờ mình bớt để đèn, chỉ qua 2 ngày nước hồ trở nên trong suốt còn hơn Lavie nữa :applause:
    Thôi đóng topic ở đây được rồi, cám ơn các bác đã tư vấn tận tình