Nguyên nhân xuất hiện trùng roi trong nước

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi phamvuthien, 30/9/07.

1. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Mình ko bít gọi nó là gì chỉ bít,nó hình thù giống con giun chỉ có điều nhỏ hơn và trắng trong,nhìn khá lắm mới thấy,bơi như con giun(hay trùng chỉ cũng đúng),mình ko bít nó từ đâu chui ra mà để ý chỉ xuất h65n ở hồ la hán thui.Từ ngày phát hiện ra nó,mình coi mấy cái hồ la hán nhà mình ,hồ nào cũng bị,hồ rồng cửu sừng và hồ cá dĩa ko có,vậy mà khi mình bắt thử một con la hán chừng 2.5 ngón thui,thả vô hồ rồng cửu sừng(có vách ngăn)ngay hôm sau xuất hiện mấy con này.MÌnh có đọc trên diễn đàn cách trị nhưng giờ quên đọc ở đâu rùi,bác nào chĩ lại giùm mình với.Tiện hỏi các chuyên gia,mấy con trùng nào từ đâu chui ra và nó có gây ảnh hưởng đến cá ko ạ,cách ngăn ngừa nó là gì.Cám ơn các anh em:)

2. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ nhà mình cũng đang bị đây! Các pác ai biết chỉ giùm! :(

3. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
  4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    cái cách đó em nghĩ ko hay lắm,nhưng quan trọng em muốn biết mấy con đó nếu ko diệt,thì nó gay bệnh gì cho cá,còn nếu ko gây bệnh thì để lun,khi thay nước ,tiện thay lun

5. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Đó là giun kim đấy...cho ăn thức ăn tươi sống hay có mấy con này , nhất là lúc thức ăn thừa mà k vớt ra kịp thời , hay cho ăn cá chép mồi cũng bị....Thực tế loại giun này k hại cho cá.

Cách trị hiệu quả là đem bông lọc giặt bằng nước sôi...2 , 3 ngày 1 lần...tăng muối và nhiệt độ cao hơn 1 chút...và chủ yếu là cho cá ăn vừa phải...nếu cá k ăn nữa phải vớt thức ăn thừa ra ngay....như tép đông lạnh hay cá mồi chết bị máy lọc cuốn lên hộp lọc...