Nhà như thế nào để nuôi cá biển

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi alvinduck, 29/5/12.

1. alvinduck

alvinduck Member

Thích đã nhận:
    15
    Câu hỏi ngu ngơ 1 chút vì rất mê hồ cá biển, nhưng mà hiện tại mình đang lấn cấn vì bị sợ hư nhà vì hơi nước biển trong hồ cá, anh em cùng chia sẽ cho em ít kinh nghiệm để chơi hồ cá biển thế nào vừa đẹp để ngắm mà không bị hư hỏng nhà cửa. Nhà em xài la-phông và mái tôn, để cạnh cái khung cửa sổ bằng sắt, trên đầu tủ gỗ.

Em có giải pháp là dùng nắp và có chiller để giảm thiểu sự bốc hơi nước, chiller để ổn định nhiệt độ hồ. Còn đèn sẽ đặt bên trên tấm kính của nắp hồ.

Mong nhận được sự tư vấn của mọi người.
    Thanks

2. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Bạn cho mình biết về kích thước bể bạn muốn chơi:dài-rộng-cao.Ý định của bạn là chỉ nuôi cá biển thôi hay nuôi cá và san hô?
    Còn vấn đề nuôi cá biển mà hư nhà thì bạn khỏi lo,mình nuôi cá trong phòng ngủ lâu lâu vô ý nước tràn đầy phòng mà có bị gì đâu!Đều quan trọng nữa là bạn nên thiết kế tủ cho hồ cá của bạn(tủ nên bằng gỗ thịt,tính luôn chổ để máy chiller nửa)vì khi nuôi cá biển thì cần 1 hộp lọc rời đủ lớn để đặt những thiết bị như skimmer,máy bơm lên hồ....

alvinduck thích bài này.
  3. famtruong.pl

famtruong.pl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Anh nên tìm hiểu kỹ kiến thức về cá biển. Nước bốc hơi ở bể cá biển đa phần là nước ngọt không phải nước mặn nên a cứ yên tâm thiết bị bị hỏng không phải là do nước bốc hơi nhé.

alvinduck thích bài này.
  4. alvinduck

alvinduck Member

Thích đã nhận:
    15
    ok, thanks mọi người. Chỉ lo là chơi 1 thời gian phải làm lại cái mái tôn thì hơi bị chua.hoặc hàn lại cái Khung cửa sắt thì...mệt mỏi.Mà sao có vài mem nói bị hư nhà, như anh tojoACCA bảo là hư nhà nên mình mới phải đắn đo suy nghĩ.Mình làm chỉ có hồ NanoReef 60 thôi, tính ra khoảng cỡ 70l nước mà setup phụ kiện mạnh tay với những loại xịn để đỡ về sau này.

5. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Oái bể nước mặn mà làm 70l thì chua lắm àh nha!Nhưng làm hồ nhỏ hay lớn thì cũng phải có hộp lọc bạn àh!

6. alvinduck

alvinduck Member

Thích đã nhận:
    15
    Setup thế này, phụ kiện đầy đủ, hộp lọc dữ kiến sẽ khoảng 50% hồ. tức khoảng 40l, kích thước sẽ 60*30*20 để làm lọc, chiller 150A, 4 bóng T5 Odysea(2 bóng xanh biển).

Biết là chua nhưng mà phải giới hạn để giảm chi phí duy trì bể đó mà.

7. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Mình cũng ý định setup 1 hồ nano(full phụ kiện) để nuôi lps và cá.Thế thì bro lên bản kế hoạch chi tiết bể của bro xem sao!
    Vd:
    -kích thước bể chính,bể lọc(chia ngăn như thế nào)
    -thiết bị bao gồm những gì?(bơm,skimmer,lò bio pellet...)
    -những chất bổ sung(prodibio,zeovit....)
    -dùng muối gi?
    .......

alvinduck thích bài này.
  8. emokizz

emokizz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Hồ nhỏ chơi cũng ok nhưng lâu ổn định hơn, và bác phải chăm sóc cẩn thận hơn, vì chỉ cần 1 lượng nhỏ chất độc hoặc sự thay đổi quá nhanh về nhiệt độ, độ mặn cũng dễ dàng ra đi cả hồ. Và bể nhỏ bác chỉ nên chơi san hô chứ k nuôi đc nhiều cá và KHÔNG ĐƯỢC nuôi cá lớn . Nếu bác xác định chơi hồ nhỏ như vậy thì nên làm tỉ mỉ, đúng các bước ngay từ đầu. Thiết bị cơ bản thì có lọc RO, hệ thống tự châm nước cho hồ ( theo e rất quan trọng với hồ nhỏ vì nếu k để ý lâu lâu mới châm nước ngọt sẽ gây ra sự thay đổi về độ mặn ) skimmer(chọn dung tích gấp 2-3 lần hồ càng tốt), khử no3,chơi sps thì thêm calcium reactor, đèn lps thì 4 bóng t5 là đủ - 2 xanh 1 trắng 1 hồng, nếu chơi sps thì có thể đầu tư thêm metal .Sắm bể nano này thiết bị rẻ hơn nhiều r nên có thể thêm thiết bị bổ sung chất cho hồ ( dosing ), và một số thiết bị khác ... Và điều quan trọng nhất mà e luôn thấy các bác trên diễn đàn nhấn mạnh đó là chữ " NHẪN " :))) phải kiên nhẫn chờ đợi k đc đốt cháy giai đoạn thì về sau tránh đc nhiều nguy cơ dỡ bể làm lại :))))
    E cũng là người mới thôi nhưng mong e cũng giúp đc bác tí chút :D Chúc bác thành công :d

Nickyphan and alvinduck like this.