nhặt 1 chú mèo trên đường

Thảo luận trong 'Chó, Mèo' bắt đầu bởi nh248, 10/8/10.

1. nh248

nh248 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    mình và vợ đang đi chơi thì thấy dưới đường có 1 con vật bé xíu đang vừa bò vừa kêu

nhìn kỹ thì nó là 1 con mèo con, nó còn chưa mở mắt, lúc đấy trời cũng gần tối rồi, hơn 6 giờ rồi, nó đang bò ở gần sát mép đường, tầm giờ đấy đường rất đông, mọi người đi ko để ý là sẽ đâm vào nó

vợ mình xuống xe ra bắt nó lên hỏi mọi người ở xung quanh xem mèo nhà ai, mọi người dân ở đấy đều nhìn thấy nhưng họ sợ xui xẻo và phiền phức nên chả ai quan tâm gì đến nó cả

vợ đứng 1 lúc giữa đường chả biết làm thế nà cả :( tắc đường nữa, còi inh ỏi, thế là mang về nhà nuôi :-* dự định là khi nào nó tự biết ăn cơm thì sẽ mang cho vì nhà mình cũng kinh doanh nên ko nuôi động vật, đi về quê vợ cũng phải mang theo về để cho nó ăn, mẹ vợ cũng sợ đen lắm nên cả 2 bị mắng :-S

nuôi mèo con phải chăm nó lắm, ko có thời gian ở nhà là nó die, ngày cho uống sữa tối thiểu 3 lần sáng trưa tối, uống no là nó ngủ 1 mạch luôn, nó vẫn đói là vẫn kêu, cho vào trong 1 hộp giấy, cắt ít vải vụn lót xuống dưới, khi nào nó tè ra nó cũng kêu thì phải thay vải lót khác, 1 tuần nó mới ị 1 lần

mình mua sữa túi loại ko đường và dùng vỏ lọ thuốc nhỏ mắt cho nó uống sữa, sửa thừa phải cho vào tủ lạnh nêu ko sẽ hỏng, mỗi lần cho ăn phải đun nóng sữa rồi để nguội, lọ uống sữa cũng phải rửa bằng nước nóng

tối nó có thể ngủ từ 19h đến 8-9h sáng hôm sau, mở hộp cho ăn nó mới dậy, ăn xong lại cho vào hộp ngủ, khi cho ăn thỉnh thoảng lau miệng và vuốt ve bụng nó

tối đầu tiên nó uống ít sữa lắm vì chưa quen, mấy hôm sau càng uống nhiều, ngày hôm sau là mắt nó đã bắt đầu mở rồi, đi vẫn chưa vững, chắc khoảng 1 tháng nữa nó mới ăn được cơm

nó vẫn chưa biết chơi đùa đâu nên cứ bỏ ra khỏi hộp là kêu suốt

Last edited: 10/8/10
    N0obSG, gooner, Quỳnh Như and 18 others like this.
  2. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    VIệc thấy mèo con bị vứt ngoài đường thật không hiếm. VIệc thấy động lòng trước những con vật bé nhỏ bị bỏ rơi cũng không hiếm. Nhưng thật đáng quý và khó tìm được nhiều người vừa biết yêu thưong và vừa biết hành động như bạn. MỘt tấm lòng như vậy mới thật sự khó kiếm. CHúc bạn nuôi chú mèo thật tốt.

3. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Tấm lòng của bạn thật đáng quý! Xin cảm ơn tấm lòng của bạn!

4. photonman

photonman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Anh thật tốt bụng. Chẳng bù cho mấy ông bác của em. Nhà em nuôi mèo đẻ liên tục . Ông bác cứ xin 1 2 em vừa cai sữa về nuôi được 2 3 tháng đến lứa mèo con sau lại bán những con vừa xin trước ra tiểu hổ để đón lứa mới. Em thương lắm không muốn cho nữa nhưng chẳng lẽ người nhà lại không cho.

5. baonhon

baonhon Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình vẫn ko hiểu mọi người coi việc bắt mèo về là xui xẻo, nó có tội gì đâu, chẳng những thế nó là con vật đáng yêu và hữu ích. Cám ơn và trân trọng lòng tốt của bạn!

6. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Người ta cứ bảo mèo đến nhà là điềm báo xui xẻo! Nhưng mà em nghĩ thế này, người ta đã tin vào sự xui xẻo hay may mắn ở đâu đó tìm đến, thì người ta phải tin vào số phận! Mà đã là số phận thì tức là đã được lập trình từ trước rồi, bởi 1 admin mà chưa ai biết! Mà đã được lập trình rồi, nếu mà xui xẻo, thì dù có chú mèo con kia hay ko thì cũng ko ai thay đổi được nữa, mà chú mèo ấy chỉ là dấu hiệu thôi! Còn đã ko xui xẻo thì cũng đã lập trình rồi, ngoài admin ra ko ai có thể thay đổi được, lo gì chú mèo con!
    Nói chơi thế thôi, thực ra em ko tin chuyện hên xui vì 1 con mèo con! Em chỉ tin rằng nếu bác nh248 và bà xã mà ko đem nó về nhà và chăm sóc tới bi h thì nó ngóm lâu rồi! Chúc vợ chồng bác hạnh phúc!

7. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Nhìn em này xinh quá ....chúc bác chăm em nó mạnh khỏe nha

Thân !

ut nguyen thích bài này.
  8. binhha

binhha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Còn mèo bé xinh quá, mình thích nuôi mèo lắm mà mẹ bị dị ứng đo bọ chét ở mèo ra nên ko đc nuôi, huhu

9. manhtien

manhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    408
    mèo yêu wa,đang muốn nuôi 1 chú như vậy, kô biết các bác có bác nào có mèo con kô để lại cho em 1 con

10. Ong Chu Nho

Ong Chu Nho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    Ông bà ta có câu"
    mèo lại nhà thì khó
    Chó lại nàh thì sang.
    hỏng biết có đúng ko nữa,nhưng mình thì cũng ko thích nuôi mèo bằng Chó

11. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Các cụ nói thì cứ nói mình thích nuôi thì cứ nuôi.
    Chẳng qua con mèo nó kêu "nghèo.nghèo",con chó thì kêu "giàu.giàu" nên các cụ mới suy ra như vậy thôi.

12. tanhuyen

tanhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    đúng vậy mèo đến nhà la xui xẻo nhung đay la a c dêm nó về ma a c că yên tam nuôi đi k có vấn đề j đâu
    up...............cho tấm long cao cả .............

13. nh248

nh248 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    mình nuôi được hơn 1 tháng rồi này, lớn nhanh lắm, nghịch kinh khủng

nuôi từ bé xíu nên nó rất tình cảm, quấn quít suốt ngày, ngồi máy tính là nó cũng ngủ gật bên cạnh

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

Last edited: 17/9/10
  14. Quỳnh Như

Quỳnh Như Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Hai năm trước Qn nuôi một con mèo gái. Người ta đi đường quăng vào sân. Nhỏ xíu xiu. Nuôi khó lắm. Đi bs thú y suốt.
    Qua cái đốt bịnh, nó lớn thiệt nhanh. Qn gọi nó là "chim cút con".
    Lại khôn nữa. Đi vệ sinh rất đúng chỗ. Thích tắm như heo con. Toàn ngủ chung mùng với Qn. Giờ thiệt là lớn. Chích thuốc triệt sản rồi mà cứ...nửa năm có một lứa mèo con :D
    Nhìn mèo con của bạn, Qn lại nhớ những ngày chăm sóc mèo con. Khổ dữ lắm! :D

muoivankhatmau thích bài này.
  15. TieuLong

TieuLong Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhìn mèo thích ghê mà không dám nuôi. Không phải vì mê tín mà...... chó nhà dữ quá. Nuôi con j là nó thịt con đó. 1 đàn meo đen 7 con, 1 chú sóc đã ra đi chỉ vì 3 con chó

16. meocondihocvo

meocondihocvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    thực ra nuôi mèo từ nhỏ đến khi lớn nó quấn quýt chẳng những quý mến nó mà còn không lỡ lòng nào đem bán. Từ trước mình nuôi một con mèo đen định lớn lên thịt nó lấy xương làm cao hổ mèo nhưng giờ nhìn nó thấy yêu nó lắm, nghĩ đến thit nó lại thương. giờ nó đang có chửa không biết sau này sinh con đem cho ai duoc co chứ. gio chang ai thích nuôi mèo