Nham thạch để lớp trên cùng của nền có được ko ah?

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi boo-boo, 31/3/08.

1. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Tình hình là khi setup cái bể, e ko tìm mua nham thạch được nền chỉ dùng ADA và cát trăng ( loại 1-2mm),(dưới cùng là một lớp cát trắng, sau đó là ADA và trên cùng là cắt trắng và ít sỏi trứng) hiện nay do kinh tế đã khá khẩm hơn + tìm được chỗ mua nham thạch theo lời chỉ dạy của các sư phụ trên 4r nên e định mua ít nham thạch cho vô bể ( vì nghe nói rất tốt cho sự phát triển của hệ vi sinh)
    Nhưng bể setup được gần 2 tuần rùi, cây cối đang phát triển bình thường nên e ko muốn đào xới lên để cho nham thạch xuống lớp dưới. Các bác cho e hỏi, e dải nham thạch lên trên cát trằng và ADA có được ko?

2. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Nếu chỉ để cho đẹp thì ok thôi ko ảnh hưởng gì, trải mỏng nếu dày trồng cây sẽ rất khó, còn nếu vì vi sinh thì ko cần thiết đâu bạn

3. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Vậy hả anh,đẹp thì chắc không cần, vì lớp trên e để sỏi trứng rùi. E định phát triển hệ vi sinh nên mới tính mua nham thạch về, vớt đống sỏi ra và trải lên trên :D. như anh nói ko cần thì thui :), để khi nào setup cái bể mới, thì làm cái nền pro hơn vậy.
    Thank anh n!

4. Love_me_tender

Love_me_tender New Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thì không nên trải nham thạch ở lớp trên cùng .
    Thứ nhất với nham thạch cỡ bằng đầu đũa sẽ rất khó khi trồng các cây loại nhỏ như trân châu , kim tử thảo , các loại cỏ ,... , dễ làm gẫy gốc , rễ cây .
    Thứ hai , nham thạch cũng có thế vỡ nhỏ ra khi chịu tác động của panh nhỏ cây , dễ gây đục nước .
    Tốt nhất là trải nham thạch ở lớp cuối cùng , vừa sạch mà lại không ảnh hưởng tới việc trồng cây .

duyhoian thích bài này.
  5. trinhquockhanh

trinhquockhanh Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thì nên rãi lớp mỏng trê mặt vì thứ nhất có thể phát triển hệ vi sinh rất tốt, thứ 2 là trên thị trường có bán loại đá nham thạch nhỏ như đầu tăm nhang vừa dùng làm trang trí vì có màu hồng đỏ rất đẹp.Mình dã dùng thử rồi nên các bạn cứ yên chí. Nếu bạn nào ở thành phố HCM gặp khó khăn trong việc mua nham thạch mình có thể chỉ các bạn đến địa chỉ 127 Nguyễn Trọng Tuyển, P15, Q Phú Nhuận. Hoặc điện thoại 0988.020703 gặp Anh Khánh.
    Chúc các bạn thành công !

duyhoian thích bài này.
  6. killno

killno Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng như BOBO.E dùng nền ADA+cát trắng 1-2mm và 1 gói DBO 500g dưới đáy.Nhưng em thấy e bỏ 1kg ADA cho bể 80*50*35 quá ít thì phải.BG e đã trồng cây được 1 tuần rồi.Em muốn mua thêm ADA bỏ vào và rải lên lớp trên cùng liệu có được ko ạ.Và mấy cân hả các bác.GIúp em với....

7. Thieu_hitaco

Thieu_hitaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Có tiền cứ mua ADA đổ thêm vào, không sao đâu. Nhìn bể của tôi đổ thêm ADA đây này[​IMG]

duyhoian thích bài này.
  8. syrena

syrena Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đang định set up một bể có kích thước Dài 68cm x Sâu 37 cm x Cao 48cm, Bể đúc của Trung Quốc, Với ngân sách không ít mà cũng không có nhiều. Mình dùng ADA khoảng 5kg thì không biết có đủ cho bể của mình không nhỉ. Theo như các bạn nói mình sẽ mua khoảng 10kg nham thạch đổ xuống dưới rổi dải ADA lên trên cùng. Theo các bạn như thế có ổn không, theo một số bài nếu chơi như vậy sẽ có rêu trong bể
    Có bạn nào có cao kiến gì giúp mình không?
    Thanks nhé