Nhận biết gà rừng mái.

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi Cafenong, 21/4/14.

1. Cafenong

Cafenong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,887
    Ngồi coi mấy cái clip cũ, thấy mấy đoạn về gà mái... Cắt, xén... Up lên youtube, rồi post luôn.
    <iframe src="//www.youtube.com/embed/9qQbqgJqzMs?list=UUSZ5XwBO96CrPEz6JefQOEg" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="560"></iframe>
    Tiện đây ae luận bàn về gà mái (cả mái rừng lẫn mái lai) cho vui.

2. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    đề nghị a cafenong rà soát lại hết mấy cái clip bẫy gà, mỗi ngày up 1 cái tới khi hết thì thôi. hehe ko đi bẫy đc mà thấy a làm cũng ham quá.
    theo quan sát của e thì điểm khác biệt lớn nhất của mái lai và mái rừng chính là cái mồng và tai.
    gà rừng mái thường có mồng rất nhỏ ( xa nhìn lại thì gần như ko có ), và tai trắng thì dính sát và mặt gà, 2 đặc điểm này thường khó lai tạo nhất.
    gà mái lai thường có mồng hơi nhô cao lên 1 chút, tai trắng thì có thể xệ ra ngoài ( ko dính áp sát vào mặt ).
    và điểm đặc biệt nhất là mái rừng dù đẻ vài lứa đi nữa cũng ko bị nù gà, mái lai dù lúc tơ nhìn đẹp nhưng thường sau vài lứa sẽ bắt đầu nù gà, nhìn rất xấu.

Last edited: 21/4/14
  3. Garungdatquang

Garungdatquang Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,930
    Clip quá hay, không biết bác ghi hình bằng cách nào ? Thiết bị ghi hình chuyên dụng hay máy ảnh thông thường ? Mình cũng nhiều lần muốn ghi hình nhưng nếu dùng máy ảnh để thu thì thời gian không nhiều được và hìnhbảnh chỉ cố định thôi vì phải đặt máy ảnh cố định 1 chỗ rồi đi núp xa....bác chia sẻ cách bác ghi hình được chứ ???

AKAY_QNINH, loc ct and Cafenong like this.
  4. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    bác ơi bác có chương trình cắt chỉnh sửa viết chữ vào video hình ảnh không chia sẻ link dowload cho mình với cám ơn bác nhiều

Cafenong thích bài này.
  5. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    chỗ bác này có vẻ nhiều gr, bác chia sẻ cho ae cách quay clip vs cách ghép clip với coi clip của bác thấy hay cứ hết hết lại còn, nên tò mò hiii!

Cafenong thích bài này.
  6. Cafenong

Cafenong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,887
    Tối rãnh thì tranh thủ lục lại... cũng tốn nhiều thời gian, được cái có cơ hội nhớ lại từng chú mồi, từng chuyến đi.
    Mình sẽ tranh thủ dọn dẹp mấy cái clip con mồi đang chơi. Năm ngoái + Năm nay chắc dồn lại cũng có 2 clips.
    Thân!
    Em cũng dùng máy ảnh là chính đó anh. Việc đặt máy cố định: hên xui phụ thuộc vào tg rừng về, hình ảnh rừng cũng ko đẹp (em thích ghi hình con rừng hơn), tốn nhiều tg (rừng chưa dính mà thẻ full, pin hết)...
    Cho nên, việc cầm máy trên tay khi thành công sẽ sướng hơn, dù việc ghi hình khó hơn nhiều. Muốn vậy máy cần có hổ trợ zoom, và khéo léo hơn trong ngụy trang.
    Cuối cùng là: chơi là chính, được bổi hay ko cũng chẳn sao! Cái gì khó với mình, mà mình làm được thì thích lắm, đúng ko a?
    Chúc anh sớm có video hấp dẫn!
    Nếu bác xài win XP thì có thể dùng Windows maker video sẵng có. Nếu ko dùng XP, hoặc bác ko thích phần mền đó thì lên Google tìm "phần mềm biên tập phim" thì tha hồ lựa pm phù hợp với mình. Cách sử dụng thì hỏi a Gồ luôn.
    Bác hỏi link thì mình đến chịu. Pm mà mình đang dùng là: Wondershare video editor (tải về). Gọn nhẹ, xuất file mp4 phù hợp cho dt và youtube nên mình dùng. Còn chuyên sâu thì mình chịu!
    Chúc bạn sớm có clip hoàn chỉnh!

7. GarungchuprongN

GarungchuprongN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    Nam coi cái này xài được không, mình tải nó về lâu rồi, mò hoài mà hổng biết cách dùng, mình đang dùng phiên bản 3.1.1
    Bác nào biết cách sử dụng hướng dẫn cho anh em với, cảm ơn nhiều.

8. nam-hoabinh

Thích đã nhận:
    1,430
    hihi cái này thì em biết em sài cái này để đổi định dạng file từ dạng này sang dạng khác .... vd muốn đổi đuôi video flv sang avi hay mp3 mp4 3gp muốn đổi thành dạng nào thì kich vào mục đó chọn đường dẫn file cần đổi và bắt đầu ...file đổi ra sẽ nằm ở ouput folder..... nếu phiên bản của anh đang dùng tiếng Anh thì anh vào phần LANGUAGE để cài sang tiếng việt( vietnamese) để dễ sử dụng hơn
    .... phần cắt video nhưng không viết được chữ anh ơi ......

GarungchuprongN and babaqn like this.
  9. truonghack

truonghack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    các clip rất hay và bổ ích cho các men mới! thank's!

Cafenong thích bài này.
  10. taitainunu

taitainunu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    gà của bác này đep quá mà xem thấy cái mỏ cua gà mái to thiêt bác ...hihihihi

motngaybinhyen and Cafenong like this.
  11. sunganhthanh

sunganhthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    quả thật nể anh quá ? thế là chú gà được tự do với đàn con của mình

Cafenong thích bài này.
  12. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    Gà của bác đẹp thật nhưng chỉ là grl với lý do,gmrr tai màu xanh ngọc rõ, mắt màu đỏ và lồi hẳn ra ngoài.con gà trên là gà mái rừng lai > 90%.

babaqn and Cafenong like this.
  13. nam-hoabinh

Thích đã nhận:
    1,430
    bạn ơi mình dow và cài đặt chương trình rồi nhưng không sao crack được nó bắt email và mã đăng ký bạn có biết làm thế nào để crack nó không