Nhân giống sanh bằng hạt.

Thảo luận trong 'Bonsai - Cây thế' bắt đầu bởi tienkt, 17/1/08.

1. tienkt

tienkt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi đang có dự định trồng sanh, nhưng không biết nhân giống bằng hạt như thế nào? có dễ không. Nhân giống bằng cành thì gốc không được đẹp. Bạn nào có kinh nghiệm chi mình học hỏi với.

2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Bây giờ ít người nhân giống bằng cành bác ạ! cây cảnh phải đẹp, đúng thế và phải trường tồn với thời gian là cái đích của mọi người yêu cây cảnh vươn tới... đời ông truyền cây thế đẹp cho đời con cháu,... và chỉ có cây gieo từ hạt mới đáp ứng được yêu cầu này của người chơi. Tuy nhiên có cái hạn chế là lâu được chơi bác ạ!

Muốn nhân giống sanh bằng hạt, bác phải làm như sau:
    1. Chuẩn bị đất gieo hạt
    Sạch cỏ dại, nhỏ mịn, thoát nước tốt ( đất có nhiều mùn là tốt nhất)
    2. Hạt giống.
    Chọn quả chín đỏ ( có loại chín vàng) mềm. Bỏ vào chậu nước bóp nát đãi lấy hạt gieo ngay ( bước này rất quan trọng, nếu bác để quả kém tươi đi mới lấy hạt gieo là tỷ lệ nảy mầm không cao đâu nhé!).
    3.Cách gieo hạt.
    Bác làm luống kích thước = 60 cm x chiều dài tùy vị trí khu vườn đảm bảo luống phải thoát nước tốt. Hoặc nên gieo vào khay (nhưng phải thoát nước)
    Gieo: khoảng cách hạt cách hạt = 5 cm x 5 cm, gieo xong không cần lấp đất.
    Giữ ẩm cho luống, nếu tưới thì nên tưới bằng bình phun nước cho Phong Lan. Tránh nắng nóng trực tiếp và mưa rơi trực tiếp vào luống cây ( nên che bằng túi bóng kính).
    Khoảng 5 - 7 ngày ( tùy nhiệt độ, thời tiết) bác sẽ thấy hạt sanh nảy mầm rất khoẻ.
    Khi cây có 4-5 lá thật, bác có thể đưa cây ra trồng ( ra cây) vào luống chính như sau: Túm lấy lá nhẹ nhàng gỡ cây ra khỏi luống và trồng với khoảng cách thưa hơn (20 cm x 20 cm), khi cây mới trồng, bác nhớ che nắng, che mưa cho cây nhé!
    Cây ra luống trồng được khoảng 1 năm thì bác đã có những cây giống có thể trồng vào chậu, trồng ra vườn và bắt đầu tạo dáng rồi!
    Lưu ý là sau mỗi lần trồng, bác cố gắng quan tâm chú ý đến việc rãi đều bộ rễ cây ra nhiều hướng nhé!
    Cây em trồng, sau một năm đã có kích thước trung bình là 45-60cm rồi đấy bác ạ!
    Chúc bác vui và sớm có những cây cảnh như ý do chính tay mình trồng!

3. VietanhTN

VietanhTN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Bác có thể chụp ảnh những cây xanh bác trồng lên cho mọi người thưởng thức tài nghệ và khả năng làm vườn của Bác được không? Công nhận kỹ thuật mà Bác trình bày trên là kinh nghiệm của những nhà vườn thực thụ đấy!!! Khi về hưu tôi phải vào thăm quan nhà Bác mới được. Bác đồng ý chứ? Học hỏi kinh nghiệm cho tuổi già dưỡng lão mà...

4. tienkt

tienkt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bác Namnhi nhiều, kinh nghiệm của bác hay lắm. Khi người ta muốn cho bộ rễ theo ý muốn thì trước khi trồng người ta quấn rễ quang một khối giống như đá. Bác có biết khối đó làm bằng gì không? Khối đó có tác dụng là khi cây lớn thì có thể đục bỏ một cách dễ dàng mà không ảnh hưởng đến bộ rễ.

5. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Không bác ạ! Không cần phải lựa rồi hủy cái mà bộ rễ cây bám vào đâu!
    Cái bác nói chính là khối đá thấm thủy đó bác!
    Các cụ ngày xưa làm xuôi là cho rễ bám đá, còn mính bây giờ đi tắt đón đầu là cho đá bám rễ bác à!
    Cách làm như sau:
    Ta trồng cây xuống đất, khi cây đã hình thành tương đối đầy đủ bộ rễ, mùa xuân ta đưa cây lên, lừa từng viên đá ốp vào gốc cây sao cho hợp lí để cho toàn thể bộ rễ phơi ra theo đúng ý ta. Dùng xi măng gắn hệ thống đá thành một khối. Để khoảng từ 8-9 giờ đồng hồ cho hệ thống đã gắn thành một khối ( ximăng đông kết) ta vùi lấp trong đất cả đá và gốc rễ cây như trồng lại. Mùa xuân năm sau ta nâng khéo toàn bộ cây lên, cần giữ cho bộ rễ thật cẩn thận đặt trong một bể hoặc chậu nước. Sau một tháng, ta dùng máy bơm xịt nước rửa sạch đá và bộ rễ. và như vậy trong một năm ta đã có cây bám đá như hàng chục năm đó bác!

6. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Đây bác! vườn ươm nhà em đây!

Cây sanh trồng từ hạt, sau khi ra luống 1 năm:

7. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Em định post thêm một vài bức ảnh vườn ươm nữa nhưng mạng internet chỗ em kém quá! thôi đành khất các bác hôm sau vậy! mong mọi người lượng thứ nhé!

8. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Cây sanh 1 năm tuổi đã được trồng ra vườn ươm!

Cây sanh 2 năm tuổi

Những cây đa 2 năm tuổi trồng ở vườn ươm!

9. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Gốc đa 3 năm tuổi đang cho rễ bám đá

Gốc Đẻn đang được tạo dáng (gốc này do em và bạn em lên núi tìm được năm 2002, khi ra khỏi cửa rừng có người trả tới 500k nhưng không bán mà mang về tạo dáng, có lẽ em ưng cây này nhất vì có gốc thiên tạo quá đẹp)

Riêng gốc đẻn này còn đang bị đất vùi lấp 1/3 gốc nên chưa đầy đủ " phong độ" của nó các bác à! khi nào em làm xong hoàn chỉnh sẽ upload để mọi người đánh giá ạ!

10. VietanhTN

Thích đã nhận:
    56
    Cảm ơn Bác NAMNHI thật nhiều đã đáp ứng yêu cầu của em! Qua hình ảnh Bác post lên mạng em đã hiểu được sự công phu trong trồng cây cảnh của Bác và gia đình. Bác đã có những gốc cây thế có thể nói là rất đẹp về thẩm mỹ, hy vọng là sau khi dày công Bác sẽ có thành quả như ý muốn! Cảm ơn Bác thật nhiều bởi kỹ thuật chăm sóc và tạo gốc cảnh của Bác thật cần thiết cho những người cùng sở trường! Nói thực là nhìn hình ảnh vườn cây nhà bác làm em nhớ tới căn nhà và mảnh vườn 700m vuông trước đây 17 năm em ở.
    Có thể rất lâu nữa em mới trở lại gặp Bác trên mạng.

11. VietanhTN

Thích đã nhận:
    56
    Một vài gốc Sanh mà em vừa chụp chiều tối hôm nay đấy!!! chụp bằng máy di động vào lúc sẩm tối! Thử xem khả năng của mình có càng ngày càng kém đi không, tối nên sẽ không ngược sáng nữa!!!
    [IMGO]http://aycu14.webshots.com/image/51213/2000587819649244333_rs.jpg[/IMGO]

Last edited by a moderator: 13/4/08
  12. vietvu

vietvu Member

Thích đã nhận:
    0
    giá xanh bây giờ là bao nhiêu mấy bác nhỉ , em đang hỏi mua 1 cặp , đầy đủ ,{ đã được gọi là 1 cây , thế thật thụ , cao 1,2m , đương kính cở 35 đến 40 cm , em định mua cở 3 triệu 1 cây , nhưng có 1 cây xanh lá to , 1 xanh lá nhỏ , theo mấy bác có ok không

13. yeuthiennhien

yeuthiennhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    nếu có ý định trồng cây từ hạt thì bác quả thật kiên trì đấy, em cũng trồng một cây từ hạt, đến giờ đã được 5-6 năm, lúc nào rảnh post hình cho các bác nhận xét. Em muốn uốn cây thật gấp (nếp uốn rất gấp) thì có thể làm như thế nào, mong các bác chỉ giáo

14. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Cây trồng từ hạt sẽ có sức sống rất mãnh liệt, có tuổi thọ rất cao, hơn nữa việc tạo dáng uốn sửa bộ rễ có thế tiến hành từ rất sớm nên mọi người đều thích.
    Nếu muốn uốn cây sanh thật gấp thì bác có thể tiến hành với cành bánh tẻ, thân bánh tẻ ( không già, không non) thôi, tốt nhất là tiến hành vào buổi sáng hoặc sau khi trời mưa một hôm. trường hợp cành, thân già thì bác có thể cắt bớt cây vào khoảng 1/3 thân và lấy đi một mẫu thân có tiết diện hình tam giác về phía cần uốn cong ấy. Việc này bác phải tiến hành rất cẩn thận, sau khi xử lí kĩ thuật song bác nhớ mang cây vào trong chỗ râm mát, buộc chỗ cắt bằng dây gai, nhớ chống nấm cho vết cắt và chăm sóc cây thật cẩn thận. ( nhớ là NAMNHI chỉ giúp bác về ý tưởng,...hì hì, nếu bác thực hiện không thành công thì đừng trách mình nhé!)

Chúc bác thành công!

15. yeuthiennhien

Thích đã nhận:
    6
    -Mình biết là uốn gấp sẽ làm gãy chỗ uốn, như vậy mình uốn mỗi ngày một tý, không biết như vậy sẹo có liền lại được không vậy?
    -Vả lại không biết mình uốn vây trong một thời gian dài, tức là mỗi ngày nảy ra một ý định nên mỗi ngayflaij cắt tỉa đi một tý thì cây có bị làm sao hông nhỉ, mninhf sợ nó không chịu được dai dẳng?

16. Congtruong1502

Congtruong1502 New Member

Thích đã nhận:
    0
    ViêtanhTN à! Hôm nay vào mạng thấy ảnh nhà bạn mới biết nick VietanhTN là bạn đấy!!!lâu lắm từ ngày ra trường không trở lại TN, và cũng không có dịp trở lại nhà VietanhTN chơi. hãy post ảnh hòn non bộ và bộ cây lộc vừng, bụi đỗ quyên và cây khế nhà bạn lên mạng cho tụi mình nhé! Nhìn ảnh thì bọn tớ đã nhận ra nhà bạn rồi.

17. phanvanquoc

phanvanquoc New Member

Thích đã nhận:
    0
    các Bác post hinh nhìn ghê quá...diễn đàn ăn khách thế ma cho mấy hình xấu ghê....hình như vậy nhà mình co hơn ngàn cây...

18. phamkhacl

phamkhacl Member

Thích đã nhận:
    0
    Bài viết trong box này hay thật. Em phải cảm ơn các bác

19. yeuthiennhien

Thích đã nhận:
    6
    phanvanquoc nói như vậy là không được, xấu đẹp cũng là công lao người ta xây dựng, vả lại vì thế mới phải cho lên để anh em nhận xét chứ [-([-([-([-([-([-([-([-([-([-([-([-([-(.
    Chuyển sang với bác NAMNHI, em có dẫn chứng về ý định của mình rồi nè, bác thấy cái cây này có phải là uốn không, em định uốn gấp như vậy

20. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chào bác yeuthiennhien!
    Cây này thì đúng là quá đẹp rồi bác ơi!
    Vâng! muốn cây đẹp thì phải ra tay tạo dáng thôi bác à! Chúc bác thành công!