Nhãn hiệu máy lọc tốt nhất ??

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi trangbungbu, 15/1/08.

1. trangbungbu

trangbungbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn ,

hiện nay mình thấy những ngừoi nuôi cá thường dùng máy lọc các nhãn hiệu : RS , ATMAn , Life Tech .
    Mình muốn hỏi các bạn là trong 3 nhãn hiệu máy lọc trên , thì máy lọc cũa hãng nào dùng là hiệu quả nhất ạ ?

mình hỏi có hơi " bờm " 1 tí , vì mình hiện đang dùng 4 máy lọc ( loại chìm trong nước ) hiệu RS , nhưng thấy nó lọc không hiệu quả lắm , nên muốn chuyển sang dùng thử máy lọc nhãn hiệu khác xem sao

Cám ơn ý kiến của các bạn nhé

2. trangbungbu

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn ,
    sau 1 thời gian chờ ý kiến của các bạn , mình mày mò tìm kiếm trên forum thì thấy các bạn đa số dùng máy lọc hiệu Lifetech , nên mình nghĩ lifetech là nhãn hiệu đáng tin cậy trong việc chọn mua bộ lọc cho hồ cá .

các bạn có ý kiến gì thì xin giúp mình với
    thanks các bạn

3. Hoang Thuong

Hoang Thuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo mình thì tất cả các loại sản phẩm máy lọc có mặt trên thị trường đều như nhau. đa phần là hàng Trung Quốc .mình thì dùng tất cả 4 nhãn hiệu luôn , thấy cũng như nhau cả . ko thấy có sự khác biệt nào lớn .

4. trangbungbu

Thích đã nhận:
    1
    mình lại thấy các bạn xài ATMAN và Lifetech vì nó ít ồn hơn RS . Mà đúng thật , mình có 1 cái RS 18W , 2 cái RS 25W và 1 cái RS 40W , cả 4 cái khi hoạt động thì ồn lắm . riêng cái 40W mình dùng cho hồ 120 x 50 x 50 , khi mở lên sờ tay vào thành hồ thì thấy hồ rung luôn . Với lại RS cũng mau hỏng nữa .
    mình định tậu 1 cái ATMAN 30W và 1 em Lifetech 25W về xem nó có êm hơn không

cám ơn ý kiến của bác hoangthuong nhé

Last edited: 15/1/08
    bluepay thích bài này.
  5. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    a mún nói tốt là lọc tốt hay chạy bền ? Mún lọc tốt thì chơi thêm dàn lọc tràn ,mún ko bị rung hồ thì làm cái lọc ngoài giống mấy a trên dd nè ,í kiến riêng hy vọng đúng í a ...

6. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    à quên mất ko tập trung vào chủ đề ,tại e thấy hiệu nào cũng vậy ,e nghĩ cái hệ thống lọc mới wan trọng ,máy nào cũng như nhau ...

7. findnemo

findnemo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Atman là máy lọc ngoài và có 3 ngăn lọc tất nhiên là tốt hơn 2 loại kia rồi.Có 4 loại từ EF1-EF4 tùy theo hồ lớn hay nhỏ.Nếu sang hơn nữa có thể dùng Eheim cho mấy bác chịu chơi.2 loại này có thể ra cửa hàng APT để mua.

8. trangbungbu

Thích đã nhận:
    1
    bạn findnemo ơi , ATMAN có máy lọc chìm trong nước đấy , mình thấy nó ghi là ATMAN ET 306 gì gì đó .
    Tại mình nuôi la hán nên không cần lọc ngoài .mình muốn thử dùng lọc chìm trong nứoc ATMAN hay Lifetech xem nó bền và đỡ ồn hơn RS không thôi

cám ơn ý kiến của bạn

9. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bạn nên thử nghiệm dùng Atman xem, mình cảm giác lọc rất em so với các máy có cùng chủng loại.
    Tiếng ồn được phát ra từ sục khí của máy, từ độ zơ của trục với cánh quạt và tư thế đặt máy không vững.
    Còn nếu chịu chơi máy đắt hơn 1 chút và của hãng xịn thì bạn nên dùng Eheim, có bán tại đây và đặt hàng chỗ này.

10. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    ANh GHT cho 1 lời khuyên thật " chân thành " =))=))

11. giangLN

giangLN Active Member

Thích đã nhận:
    1
    mẹ ới lọc Eheim hả :(, mơ ước của em đấy anh ơi, hix, cháu chỉ dám dùng lọc ATMAN 3338 thôi mà đã thấy hp lắm rồi :(

12. findnemo

findnemo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể cá đĩa mình dùng Atman 3336 còn bể cá vàng mình dùng Eheim 2215 cả 2 dùng vật liệu lọc Eheim.Bể cá đĩa nước trong vắt , bể cá vàng có lúc hơi đục tại mình nuôi tới 19 con trong 1 hồ :Dự đình mua thêm atman 3338 để tăng cường cho hồ cá vàng ><

13. trangbungbu

Thích đã nhận:
    1
    chào bạn findnemo ,
    bạn cho mình hỏi là cái ATMAN 336 và 333 công suất bao nhiêu vậy ? néu đựoc cho mình hỏi giá lúc bạn mua đựoc không ? lọc này là lọc chìm trong hồ hay lọc ngoài vậy bạn , có thích hợp cho hồ nuôi la hán không ?
    mình hỏi hơi nhiều , bạn cảm phiền nhé
    cám ơn bạn

14. findnemo

findnemo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ATMAN 3336 thích hợp cho bể 60-80 (800l/h,20W), còn Atman AT-3338 (1200l/h,35W)
    Tháng em mua máy 3336 là 750 ngàn còn 3338 là 850 ngàn(đang định mua).
    Nếu a sợ dơ có thể mua máy 3338 để có công suất mạnh hơn để lọc dc tốt hơn.
    2 máy lọc này là lọc ngoài và tất nhiên là tốt và cũng thích hợp cho tất cả loại cá.
    Nếu thích a có thể ra cửa hàng APT để mua máy.(lọc ngoài sạch hơn lọc trong rất nhiều và giá cả cũng mắc hơn)Ngoài ra a cũng có thể mua vật liệu lọc của Eheim rất tốt nhưng cũng rất mắc(tùy)

15. trangbungbu

Thích đã nhận:
    1
    à , còn vấn đề này nữa : sao mình thấy bộ lọc lifetech bán mà không có kèm hộp lọc nhựa nhỉ . Trong khi RS thì cái nào cũng có cái hộp nhựa kèm theo hết .
    Mình mới tậu 1 cái LifeTech 2500 giờ phải mua thêm cái hộp nhựa lọc nữa .
    chạy thử lifetech xem thế nào rồi tậu 1 cái ATMAN chìm xài thử luôn

16. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    trong 3 loại trên thì atman dùng tốt và êm nhất,mình đã xài wa cả 3,giờ chỉ dùng atman thui
    kế là lifetech,RS thì kém nhất,hư hết rùi

17. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    ..HI..hi..Ông nói gà.. bà hiểu vịt rồi các bạn ơi.Theo mình hiểu thì Bạn Trangbungbu muốn mua 1 cái máy bơm ( bump). nó bơm nước lên hộp lọc rồi lọc bằng mouse.Còn các bạn khác nói các loại máy bơm là máy bơm lọc ngoài như EF1-EF4, hay ATMAN 3338, 3336...Đó là những máy lọc kèm dây nhựa, các ngăn lọc như than hoạt tính,sứ ceramic,subtrate....cho nên nó rất mắc.nó có các ngăn để đựng lọc thôi.Chứ chưa có vật liệu lọc như sứ,than...
    BẠn Trangbungbu muốn mua cái bơm máy êm thì nên mua của atman,hay Eheim là tốt nhất về ổn định,độ êm, và chống giật do rò điện.Nếu dùng của Trung quốc như RS,lifte tech là hàng trung quốc dõm ,mau hư và rung.Còn hộp lọc nhựa thì nó không có kèm theo như rs trung quốc đâu.
    Giá của các máy này khoảng 100 nghìn trở lên tùy loại, tùy công suất.Hiện tại mình đang có 1 cái máy atman công suất 35w,do nó thiết kế trục rô to ở giửa của cánh quạt to 1 xí so với roto của lifetech. cho nên trọng tâm quay của nó được giữ ổn định.Vì lý do này nó chạy rất êm.Cái này mới 100%,do mình định mua về làm hồ mới.Nhưng thay đổi ý định nên dư dùng. Nếu bạn ý định mình để lại cho.

tohiepvn thích bài này.
  18. trangbungbu

Thích đã nhận:
    1
    thanks bạn planti nhé .
    Bạn có thể cho mình cái giá không ? PM hay nhắn tin cho mình theo số 0903 731545 nhé
    mình ở Sài Gòn , quận Bình Thạnh

19. BloodyKnight

BloodyKnight Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cho hỏi địa chỉ mua lọc chìm Atman cho hồ 100 x 60 x 70 nhé các pác, ah sẵn tiện cho e hỏi là của hàng APT là ở HCM ỏ HN vậy???? if ở HCM thì địa chỉ là gì vậy????????? thanks

20. Longlahan

Longlahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho hỏi ATMAN và Ehtein giá bao nhiêu 1 cái vậy bạn ? và mua ở đâu ?
    mình đang sử dụng RS và lifetech. Mình thấy RS thì bền hơn lifetech nhưng mà nó ồn hơn lifetech thôi. Mình dùng RS cũng được 2 năm rồi mà vẫn chưa bị hư gì hết chỉ có cái là sợi dây mũ bọc ở ngoài của sợi dây điện nó chóc ra vì sợ hở mạch điện giật chết cá nên mình phải thay máy mới. chứ máy vẫn còn hoạt động tốt. đối với lọc đáy thi lifetech khi thiếu nước máy sẽ dễ bị cháy hơn RS và đôi khi không thiếu hụt nước mà máy vẫn cháy như thướng.