Nhận nuôi các thể loại Cu dị tật, bệnh tật, bị ghẻ lạnh vân và vân

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi ngo.duc.tam, 19/12/12.

1. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Thưa mấy Cụ,

Dạo này chuyển nhà qua nhà mới bên Q9, tay nghề chăm sóc với môi trường nuôi tốt hơn nên em lại có ý định là xin Cu về nuôi cho khỏe rồi phóng sinh, ngoài trừ vài em Cu bổi tuyển chọn do người em gửi cho nuôi tập mồi

Thì em cũng vẫn còn ít thời gian để chăm sóc mấy em hoàn cảnh neo đơn, tranh thủ lúc chờ đợi ngày các em kia đi tập mồi được thì cũng tiện thể giúp đỡ các em khác có cơ hội quay trở về với thiên nhiên....

Cuộc đời con Cu cũng như ca sĩ ấy các bác ạ, xướng ca vô loài, chim hay thì được nâng niu, chim dở thì một là về vườn hai là bị giết thịt, còn đâu hết thời hát không hay thì cũng bị thất sủng cho đi đày nơi biên ải, bán hết người này tới người kia...... Thế nên em xin về nuôi an ủi động viên các em nó trước khi cho các em tái hòa nhập cộng đồng =))

Cụ nào có chim bệnh, gấy chân, dị tật, chim chán không muốn nuôi mà lỡ cắt cánh, nói chung là các thể loại chán muốn đẩy ra đường, thì gửi em, em nuôi rồi tới ngày phóng sinh, em quay clip lại gửi các bác xem........

Có gì đưa chim thì đưa lồng cùi luôn e nuôi đỡ mất công đi mua lồng mới chật nhà vợ chửi các bác nhé, thức ăn với chăm sóc em bao .....

Có đôi lời không vừa ý mình xin đừng ném đá em

Ngô Đức Tâm

2. Thuyet Truong

Thuyet Truong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,725
    Chủ đề này tuyệt vời đây ủng hộ chú Ngô Đức Tâm :applause::applause:
    CHỮ TÂM KIA MỚI BẰNG BA CHỮ TÀI

3. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    Ủng hộ bác Tâm cả 2 tay, thêm các em được thả về rừng thì càng nhiều thế hệ để anh em có chim chơi.

4. cucuom

cucuom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,422
    Xin chúc mừng một Dự án từ thiện cho loài Cu gáy được ra đời...

5. nghiavt

nghiavt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Nếu em nào phóng sinh không thể hòa nhập với thiên nhiên bạn nên cho ở chung trại dưỡng lão, sau đó tìm chùa nào nó yên tĩnh xem có kẻ ác xung quanh không và phóng sanh. Giang hồ (bồ cắt, diều hâu, rắn, bìm bịm...) đầy hiểm ác. Bạn nào luyện được bí kíp này, sau này sẽ sở hửu nhiều chiến binh hay....bạn tin tôi đi. Thân!

6. hoangngantg

hoangngantg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,436
    Chủ đề của Tâm rất hay, nhưng mình nghĩ, chỉ những anh em ở lân cận TP HCM mới có thể mang đến để Tâm nuôi dưỡng và chăm sóc chúng, ở xa hơn một chút thì hơi khó đây. Nói như thế cũng không có nghĩa; cái gì xấu không ưng thì mang hết cho Tâm,
    Ai không nuôi hay không vừa ý mà đưa đến viện dưỡng lão của bạn Tâm không được thì phóng sinh các bác nhỉ, nuôi cho mạnh khỏe rồi phóng sinh, cũng đơn giản thôi mà,
    Mình có tình có tâm với vật nuôi thì nó mới phục vụ mình hết sức và nghề chơi của mình được nâng lên hàng nghệ thuật anh em nhỉ?

7. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    @Anh nghĩa: Ý anh rất hay, mang ra chùa thả khu đó vẫn có đồ ăn, cây cối với ít người săn bắt....... Em thì học mấy cụ trên Tivi, để thiên nhiên sàng lọc các cá thể tốt, e từng mua và nuôi 1 e cụt bẩm sinh 1 chân, còn 1 chân thôi mà vẫn sống khỏe trong tự nhiên anh ạ...... Nói chung nuôi mà lông lá ngon lành, bay được là em thả, lựa chọn khu dễ kiếm ăn với ít người bẫy chim em thả........ Còn lại thì cho nó tự tồn tại thôi, nếu có chết thì cũng như mấy cụ già ý anh, chết thì cũng xin về quê chết mới thanh thản thì chắc mấy em chim cũng thế.

@Hoangngantg: Ý anh rất hay, em thì ở đâu mà chịu gửi thì e nhận hết, còn đâu anh em không nuôi nữa thì nên thả, giết thịt tội nghiệp các em nó

8. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Cơ bản là ý nghĩa nhân văn của việc làm này, chúng ta hãy nhân rộng mô hình, để các em nó không ở với ta thì cũng được về với thiên nhiên tiếp tục cuộc đời đầy sóng gió.

Em nghĩ có điều kiện bác Tâm làm cái lồng to chút nuôi mấy neo đơn đó tập trung thì hay đó.

Last edited: 20/12/12
  9. Laolaota

Laolaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    Chào chủ thớt mình rất phục tấm lòng bao dung của bạn đúng là tuyệt vời có lẽ là đúng đấy các bác mình đã tuyển chọn những e ưng ý để nuôi rồi còn những e bị dị tật ta cũng nên phóng sinh để bảo tồn để các thế hệ sau ta còn cái để mà chơi chứ nếu cứ theo cái kiểu không chơi được thì làm mồi nhậu thì sau này sẽ chẳng còn chim đâu nữa mà đánh các bác nhỉ

yeuchimthucanh and Thuyet Truong like this.
  10. Dead&Gone

Dead&Gone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Em Hải đây anh ra mấy chỗ gần SBTSN có mấy doanh trại anh thả trong đó đó trong đó người ta rãi lúa cho gà phơi cơm trong ấy nhiều lắm . Lính trong đó cũng k được phép bắt bắn cu gì hết ..... Cu trong đó 1 rừng :) em đứng ngoài chảy nước ke .... Còn k anh lại trường em thả đất rộng rãi cây cối tươi tốt bạn bè thì đông mà k có bác nào vào bẫy con gì duoc hết :)) . Anh đừng đem chùa nhá anh dừng nghĩ chùa thanh tịnh người ta k vào bẫy chim chùa với nhà thờ có người vào bẫy đó anh :)) . Với đem qua Phú Mỹ Hưng thả cũng ok đó anh

11. Lamtich

Lamtich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,796
    Chú Tâm này chắc đang sưu tập, thanh lọc để tìm chim chiến đây. Người ta thường nói: "Có tật, có tài" mà, kiểu này thì vài năm nữa thế nào chú cũng có một chiến binh paragame thực thụ cho mà xem, cố lên nghe chú Tâm!

12. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Em nuôi thả thôi anh ạ, chứ chưa nghĩ tới việc gặp được kỳ tài như a nói, duyên số cả đấy thôi........... Trên ABV anh em chăm kỹ toàn chim tuyển nên chưa có ai đăng ký gửi cô nhi quả phụ đây hehe

13. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    góp vui với bác con cu ké nhà em:)

Last edited: 22/12/12
  14. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    @Phiomon: Bác gửi qua cho e chăm hay sao vậy?

Bác gửi qua cho e chăm hay sao vậy?

15. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    nếu bác chạy xg ct thì nó là của bác=))...còn bậy giờ nó là của em...hoho

Thuyet Truong and yeuchimthucanh like this.
  16. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Cái này Bác muốn nó về thiên nhiên thì gửi lên cho em Bác ạ, còn không nếu chưa cắt cánh, với tình trạng em này, e nghĩ thả ra nó tự sống được thôi, chúc bác vui vẻ

17. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    em chỉ chọc bác thui...hihi...con này em cứu nó k biết nó trả ơn mình sao đây...lúc em mua nó chỉ còn cái lườn hihi chỉ có 150k thui...cườm vót có tý bông hoa lúc đó đang đọc bài ông đô máu mua luôn hihi

Last edited: 23/12/12
  18. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Mình cũng hay lượn là các hàng chim để xem chim gáy và các loại chim khác mình để ý những con chim bị lỗi tật như (gãy móng, tróc lông da, đứng ủ rũ 1 mình) nếu ai cũng chọn con chim đẹp nhất không có tật lỗi thì những con bị tật lỗi số phận sẽ ra sao.
    Hy vọng qua bài viết này với sự quan tâm về bảo tồn giống chim cu của bạn Tâm mong mọi người trên diễn đàn hãy giang tay cứu giúp những chú chim cu gáy được trở lại thiên nhiên.

19. duongcuong

duongcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    834
    Hy vọng nhưng em bị tật lỗi được chị em đi nhìn thấy mua về nấu cháo cho baby, để các em nó sang kiếp khác cho nhanh, em thích nhận các bạn gái bị ghẻ lạnh hơn,ai có chỉ giúp

Last edited: 25/12/12
    tdj_phan and PHIOMON like this.
  20. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    con này lông lá đầy đủ nhìn cái mặt dữ lém đó chứ anh phi...!

PHIOMON thích bài này.