Nhạn Trích Râu của Con giai

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi chienvietthai, 30/7/12.

1. chienvietthai

chienvietthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Last edited by a moderator: 30/7/12
  2. Vancouver

Vancouver Well-Known Member

Thích đã nhận:
    413
    đúng là ông anh mình có lòng hảo tâm có khác. anh kenvt tốt bụng quá ..., chăm sóc mấy em nó cẩn thận nhé anh , mua thóc cho nó ăn đi đừng cho ăn gạo nữa

chienvietthai and kenvt like this.
  3. F.TORRES

F.TORRES Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,953
    chụp từng con xem nào bác ơi , mình thích nhất màu nhạn . chúc mừng bác được kenvt tặng cặp gà này , nhìn thoáng qua cặp gà đẹp đó bác . ráng chăm sóc nha

chienvietthai and kenvt like this.
  4. lephuochau

lephuochau Member

Thích đã nhận:
    1
    cặp nhạn đẹp ghê,chúc mừng bác nha:D....................

5. kenvt

kenvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,898
    Em thích nhất hình này (xin phép anh ^_^)

Hi vọng rằng dưới sự chăm sóc tận tình của ku Bon, mấy bé gà sẽ phát triển thật tốt

6. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Thằng nhóc đẹp trai quá, gà thì khỏi nói cũng thấy đẹp rồi.

chienvietthai thích bài này.
  7. TuấnUyTin

TuấnUyTin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    829
    2 bố con cùng niềm đam mê nhìn thích thật... nhìn ảnh của a e lại nhớ bố em ngày xưa đi mua tre bắc cho em
    ......... Cảm ơn những bức anh này của a

8. chienvietthai

Thích đã nhận:
    58
    Cảm ơn bạn Vancouver nhé, đó là hôm đầu tiên về nhà chứa có gì cho gà ăn thôi, giờ có đầy đủ cả cám Con cò và thóc rồi.
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 10:57 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:50 AM ----------

Ok mấy hôm nữa có thời gian mình sẽ chụp lại từng con, còn việc chăm sóc nếu thiếu kinh nghiệm sẽ lên diễn đàn nhờ các anh em. Tks
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 11:00 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:57 AM ----------

Ôi nó thích lắm Kiên ạ, sáng nào nó cũng tranh lên với gà trước, Cu cậu đang học thái rau cho gà.
    Thanks Em.
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 11:23 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:00 AM ----------

Cảm ơn bạn Hoàng Dương nhé, rất hy vọng sẽ được giao lưu thêm với bạn và các anh em trong diễn đàn.
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 11:28 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:23 AM ----------

Tks bạn Tuấn! Mình muốn tập và hướng dẫn cho cháu chăm sóc, yêu động vật, tính trẻ sẽ thuần và nhân hậu.

9. chienvietthai

Thích đã nhận:
    58
    Thêm hình ảnh về 2 chú

10. cocolucky

cocolucky Member

Thích đã nhận:
    135
    Thích nhỉ ^^! Chúc mấy em mau ăn chóng lớn ^.&

11. phongvoanh

phongvoanh New Member

Thích đã nhận:
    0
    gà đẹp quá. chúc mừng 2 bố con bác

e mới tập chơi.cũng muốn tìm mua 1 e trống về nuôi cùng 2 e mái,mà k thấy ai bán
    bác có biết ai bán chỉ em với ak
    thanks bác nhiều nhé

12. tigergreen

tigergreen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    461
    kenvt thích bài này.
  13. kenvt

kenvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,898
    Gà đâu mau show đi P, ngồi đó chém gió mãi thế, kaka =))

14. chienvietthai

Thích đã nhận:
    58
    Bài viết bên chủ đề gia cầm, copy để anh em đọc cho vui:
    Một chút chia sẻ về nuôi gà trên sân thượng

Đại bàng hay gà tre????
    Sau 3 hôm được Kenvt tặng đôi gà hôm qua xảy ra 1 biến cố suýt mất gà tôi xin kể ra đây để các anh em nuôi gà trên sân thượng rút kinh nghiệm.
    Nhà tôi nuôi gà trên sân thượng gác 3 cao từ đất lên khoảng 14-15m, tường bao quanh sân thượng cao tầm 1,5m. Gà nuôi nhốt chuồng kích thước 45*60cm, chỉ thả gà khi cho ăn, hoặc lúc rỗi.
    Chiều muộn hôm qua 2 bố con về đến nhà, tranh thủ thái rau và mang lên cho gà ăn, chơi với 2 chú một lúc. Tầm 20h thì xuống ăn cơm. Khoảng 22h lên nhốt gà, không thấy con Konan đâu (con giai mình đặt tên con trống là Konan, con mái là Haibara). Mình đoán ngay là Konan đã bay xuống mấy nhà hàng xóm xung quanh.
    Hai vợ chồng cầm đèn pin, soi từng ngõ ngách mất hơn 1 tiếng đồng hồ mà chẳng thấy gà đâu.
    Cu Bon nước mắt lưng tròng: “Konan ơi, mày ở đâu”…..”Con đã định nhốt gà rồi mà nghĩ thế nào lại thôi”
    Cả nhà họp, lên kế hoạch tìm gà:
    1. Bố: Mai Bon đi học về, bố nghỉ làm, hai bố con mình đi tìm gà. (hiện cu Bon nhà mình đang học thêm buổi sáng).
    2. Mẹ: Sáng mai anh cứ nghỉ đi, em đèo con đi học.
    3. Bon: Sáng mai nhà mình dậy sớm 6 giờ đi từng nhà hỏi tìm gà, bố báo ông tổ trưởng đi, để ông ấy đi từng nhà hỏi gà cho mình.
    (Mình lo quá, hôm 1/5 bố ấy nhắc mình treo cờ, mình lại không treo chắc tức lắm, giờ làm sao mà nhờ).

Mình chốt phương án: Mẹ đặt chuông báo thức 6h , cả nhà đi ngủ sáng mai dậy sớm đi từng nhà tìm gà bằng được.
    Sáng nay 5h sáng bừng tỉnh vì nghe tiếng gáy quen quen, gáy đứt quãng như sắp hết hơi (Kona đang tập gáy). Mình chạy vội lên tầng thượng nhìn quanh mấy nhà hàng xóm – Đây rồi ông tướng đang đậu trên nóc nhà hàng xóm cách nhà mình 1 khoảng sân rộng tầm 25m, thế mà Konan vẫn bay lên tận mái, nhà này là nhà thờ họ, cao tầm 6-7m.

Mình chạy xuống gọi vợ: “dậy, con gà đang đậu trên nóc nhà ông Tuấn”. Mình lấy nắm gạo rắc gọi gà. BẬP BẬP mãi mà ông tướng không xuống cho. Vợ mình nhanh trí bắt con mái sang, hai vợ chồng BẬP BẬP khoảng vài phút nữa thì Konan bay xuống, may quá. Người Konan ướt đẫm sương, hai vợ chồng vội bật đèn sưởi cho cu cậu
    7h sáng Bon dậy, quá vui vì tìm được gà.
    Kết luận:
    1. Nếu thả gà trên sân thượng phải có tường hoặc lưới quây cao.
    2. Nếu quây không cao khi thả phải trông.
    3. Không nên nghĩ gà sợ bất kỳ độ cao nào

Chúc anh em nuôi gà thật tốt, những người nuôi gà trên sân thượng cần cẩn thận đề phòng gà bay mất.
    Trên đây là trường hợp của mình, các anh em nào có kinh nghiệm đề nghị chia sẻ thêm để mọi người cùng biết.

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:19 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:15 PM ----------

Cái này tôi cũng hỏi các anh em đi trước rồi, câu trả lời là bạn vào box mua bán để tìm hiểu và tham khảo, chúc bạn bạn thỏa mãn được niềm đam mê gà.

Thân

DangNinhNguyen and ganonhaugay like this.
  15. Vancouver

Thích đã nhận:
    413
    gà em bay 2 3 hôm mới tìm thấy nè anh , gà tân châu đặc biệt những con gà tơ bay rất ác .... mong anh chú ý hơn hì. chúc anh nuôi gà mau nhớn đừng để bay nữa nhé em bị mấy lần há mồm đi bắt về rồi

chienvietthai and ganonhaugay like this.
  16. kenvt

kenvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,898
    Trước đây lúc em mới nuôi gà cũng bị như vậy, nhiều lúc thả gà ra cho thoải mái, hơi chủ quan 1 chút, 1 lát sau lên ngó hết hồn 10s, sau vội vàng đi tìm xung quanh, thật may là đều tìm thấy. Bình thường gà có thể rất thân thiện, ít bay nhảy nhưng đôi khi gặp tác động bên ngoài như chuột, mèo nhà hàng xóm hay thậm chí là tiếng động mạnh xung quanh cũng có thể gây cho gà hoảng hốt và bay vụt đi. Từ đó em cố gắng quây 1 góc để thả gà, nhìn gà chạy đi chạy lại rất vui mắt, thêm nữa lại yên tâm hơn ^_^

chienvietthai and ganonhaugay like this.
  17. chienvietthai

Thích đã nhận:
    58
    Đúng đấy Kiên ạ, 2 con này cứ nghe tiếng xe máy đi qua hoặc tiếng động mạnh là giật mình thon thót, chắc anh phải tìm cách quây lại cho yên tâm.

Vì vẫn muốn thả gà ra cho nó khỏe, đẹp nhứ nhốt mãi trong lồng gà sẽ không đẹp lông. Anh sẽ lên phương án cố gắng cuối tuần này làm.
    Chủ nhật rỗi qua nhà anh chơi nhé.

18. kenvt

kenvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,898
    Ok anh, nhất định e sẽ qua a xem chuồng gà của Bon

19. chienvietthai

Thích đã nhận:
    58
    Vài hình ảnh sau tròn 1 tuần về nhà mới của Konan và Haibara

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:10 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:28 AM ----------

DangNinhNguyen thích bài này.
  20. Vancouver

Thích đã nhận:
    413
    gà đẹp lắm anh .... em cũng chơi cùng với anh kenvt cũng nghe anh kể chuyện về anh . anh ở đoạn nào bữa nào em rảnh em mang qua tặng mấy cái máng ăn cho gà . hehee