Nhập môn gác cu

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi nnvnho, 16/7/10.

1. nnvnho

nnvnho Member

Thích đã nhận:
    61
    Mới khoảng tháng gần lại đây nnvnho tôi mới tập tành theo ông anh vuly gác cu. Cái thu chơi tao nha nhưng cũng không kém phần công phu.
    Hôm đầu tiên gác cu ở Mễ Trì hai anh em hì hì hục từ trưa đến khoảng 4h chiều mới quy phục được chú bổi đầu tiên.
    Lúc đầu treo chú mồi lên mãi không thấy chú bổi nào về loanh quanh mãi hai anh e vào rặng nhãn bên trong tìm chỗ treo mồi nhưng rồi khi loa đã bật, mồi đã cuc cu cuc cu nhưng mãi vẫn không thấy em bổi nào về.
    Trời nắng trang trang hai anh e vẫn bực mình vì chưa thấy chim trời về, để ông anh vuly ở đó mình tranh thủ chạy ra ngoài làm ca trà đá vào hai anh em uống cho đỡ bức bối thì bỗng nghe tiếng cuc cu cuc cu ở bên ngoài chỗ treo mồi lúc trước. Nhanh chóng quay vào xách em mồi ra để ứng chiến.

2. nnvnho

nnvnho Member

Thích đã nhận:
    61
    Mình chưa n bỉết up anh lên minh họa nên thử up ảnh không phải trong chủ để nên có j anh e thông cảm chỉ bảo.

3. Phonghd

Phonghd Active Member

Thích đã nhận:
    184
    Vậy ra đây là bài của new phóng viên chim !.
    Ai cũng phải bước những bươc đi đầu tiên, bạn cố gắng lên !

4. nnvnho

nnvnho Member

Thích đã nhận:
    61
    [​IMG][/IMG]
    đây là một số hình ảnh bãi săn cu của hai anh e minh, noi chung cũng khá nhiều bổi nhưng hình như có một số chú vẫn còn non nên vẫn chưa căng lắm.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:48 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:46 PM ----------

[​IMG][/IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:51 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:48 PM ----------

[​IMG][/IMG]

Thu HY, loc ct, NAMNHI and 11 others like this.
  5. nnvnho

nnvnho Member

Thích đã nhận:
    61
    Bức ảnh có cái cột điện với khung cảnh bên trong chính là nơi hai anh em chinh phục được chú bổi đầu tiên. Sau khi mang chú mồi ra vừa treo mồi lên là chú liền gáy gọi nhưng lúc này vẫn bặt vô âm tín không thấy chú bổi cất tiếng đáp lại, phải mất một lúc lâu hai anh em loay hoay reo lại lồng rồi cũng được nghe thứ mình mong đợi đó là tiếng đáp lại của chú bổi mà lúc đầu mình nghe tiếng.
    Khi chú bổi cất tiếng đáp lời con mồi của hai anh em liền gáy liên hồi khiến chú bổi điên người nó bay lượn hết cây mít đằng trước rồi lại lượn cây hoa sữa đằng sau khu nhà mà không chịu chung cây, cứ thế hai chú chiến đấu với nhau từ xa.
    Lúc này sau khi quan sát hai anh em quyết định cho chú mồi tiến gần hơn con bổi bằng cách treo chú lên một vị trí mới gần hơn. Chú bổi này bạo lắm hai anh em xuất hiện thế nhưng nó cứ đứng trên cây mít mà gáy như trêu ngươi hai anh em. Chú mồi đã lên vị trí an toàn như dự định hai anh em lùi ra hậu trường để hai chú cu có thể tiện ứng chiến nhưng cây đó treo không phải địa bàn của chú bổi nên vẫn cứ từ xa mà chiến đấu.
    Hai anh em lại quyết định treo chú mồi ra cây hoa sữa đằng sau vì xác định đây là lãnh địa của chú bổi nhưng chú vẫn hồn nhiên ở đằng trước cây mít mà đáp lời. sau bao mồ hôi, vất vả mà chưa thu được kết quả ông anh vuly đánh liều ra gần cây mít thì chú bổi bay về cây hoa sữa đằng sau và cung cây. Vậy là nhận định của hai anh em đã chính xác và điều gì đến sẽ phải đến đó là hai chú gù gù gù liên tục và kết quả thật có hậu là chú bổi đẫ phải quy hàng làm tù binh.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:07 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:05 AM ----------

[​IMG][/IMG]
    Đây là hình ảnh chú bổi đầu tiên mà hai anh em chinh phục được các bác ngắm và cho em ý kiến nhé.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:08 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:07 AM ----------

[​IMG][/IMG]

6. mdb

mdb Member

Thích đã nhận:
    27
    Con này quy và chân rất đẹp, con này giọng thổ pha, hậu một, nuôi mau lổi. Thân chào.

nguoidaugio, cu_ximui and chaomaotia like this.
  7. nnvnho

nnvnho Member

Thích đã nhận:
    61
    Các bác ơi cho em hỏi chút. Lần trước e có bẫy được chú cu non sau chú đã post lên một thời gian vẫn nhát nhảy lồng nhiều quá đã hi sinh mất em cứ tiếc hùi hụi, hôm qua e vừa bẫy được một chú nữa cũng non các bác chỉ cách thế nào để em cố nuôi chú này lớn hơn chút như thế nào cho chú khỏi nhảy lồng nhiều. Cảm ơn các pro nhiều.

Huanpham thích bài này.