nhạt chữ !!!!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi buiminhnhut, 9/6/07.

1. buiminhnhut

buiminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mấy bro ơi cho em hỏi em mua một chú LH về ở tiệm thì màu và châu chữ nhìn rất đẹp màu thì hồng hào chữ thì nổi đậm nhưng em mua về 2 tuần ngày cho ăn 3 bữa cho ăn toàn đồ khô XO và TOP một cái lên đầu một cái lên màu ( bảo đảm thật vì mua ở hồng anh) đèn chiếu màu hồng phấn để đèn suốt đêm từ 5h chiều-->5h sáng
    nhưng sau 2 tuan nuôi em thấy màu nó nhạt dần từ hồng đỏ--->nhạt hồng,châu cũng nhạt ai cũng thấy như vậy em o biết tại sao buồn wa mấy anh có thể giúp dùm em o thanks mấy anh nhiều

2. VIP

VIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn thử cho nó ăn tép xem sao, cũng có nhiều trường hợp chủ bán cho cá ăn thuốc kích màu nên ở tiệm thì màu mè dữ lắm đến khi khách mua về không dùng thuốc nữa thì cá nhạt màu đi thôi.

3. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Thức ăn tốt cũng chỉ là một trong những yếu tố phụ giúp cá phát triển hoàn thiện hơn thôi,không trông chờ tuyệt đối vào nó được.
    Nếu tiếp tục cách này thì bạn chuẩn bị thêm tiền để cuối tháng thanh toán tiền điện phụ gia đình đi,có khi mua con khác về nuôi luôn đấy,mở đèn suốt như vậy thì cá nó đuối chết mất thôi.

4. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thôi bạn đừg buồn nhé.Trường hợp của bạn thì mình nghĩ bạn nên tăng cường cho nó ăn thêm tép nhé bạn vì tép có tác dụng tốt cho cá lắm.Bạn nên kết hợp đồ khô và đồ tươi cho nó tốt chứ cho đồ khô kô cũng có hại cho cál lắm bạn àh.
    Thứ 2 là theo mình thì bạn nên tắt đèn ban đêm để cá còn nghĩ ngơi cho nó khoẻ mà khoẻ thì mới lên đầu và màu tốt được.
    Còn vấn đề về chữ thì theo mình cá sung thì chữ mới đậm được.cho nên muốn chữ nó đậm hoài thì bạn nên cho nó soi gương nhiều vô thì nó sung lên àh,sung lên là chữ đậm lên ngay.
    Chút kinh nghiệm nho nhỏ của mình,mong bạn thành công.

5. verasasu

verasasu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao bạn ko cho ăn cá lóc khoảng 1 tuần thôi cá sẽ sung lên àh , sau đó cho ăn tép bạn đừng cho cá ăn thức ăn viên nữa ( ăn đồ tự nhiên sẽ tốt hơn là đồ nhân tạo ) . Bạn dám nói là mấy tiệm nổi tiếng thì sẽ ko bán đồ ăn giả sao ( nếu nói vậy thì ai cũng sẽ đổ sô đến mua rồi , cần gì có mấy bạn box bài lên hỏi là làm sao phân biệt thức ăn giả [-( ) .

6. buiminhnhut

buiminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    thanks mấy bro nhiều mình sẽ thử tắt bớt đèn và cho ăn tép thử thanks mấy bác nhiều

7. Minh Thinh

Minh Thinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Màu cá bị nhạt, mất chữ sau khi mang về nhà là chuyện thường thôi. Bạn đừng quá bận tâm rồi thử tùm lum cách như "Anh chàng đẻo cày giữ đàng" thì coi chừng hư con cá luôn đó. Bạn cứ chăm sóc nó bình thường thôi, cho ăn thức ăn tự nhiên là chính (tép, cá, trùng, .....) Thức ăn bột (viên) chỉ bổ sung thôi. Thời gian đầu bạn cho ăn ít thôi (càng ít càng tốt), khi đói tự nhiên bản năng sinh tồn sẽ làm cho nó xung lên, và sẽ dễ thích nghi với môi trường mới. Khi đã thích nghi rồi thì tự nhiên nó sẽ trở lại như xưa mà thôi!
    Chúc bạn chăm sóc cá cưng đẹp như lúc mua ở CH.

8. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu cá bạn còn nhỏ thì nó hay đổi từ màu đậm-->màu nhạt có thể vì sợ cái gì đó hay lạ nước lạ cái,ko sao đâu