Nhật kí của người học bể!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi muahoathuytinh, 8/5/08.

1. muahoathuytinh

muahoathuytinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Thật ra ước muốn có một bể có mấy chú cá nhỏ lội tung tăng cùng với những "cây cổ thụ hùng vĩ" và vài mái nhà tranh nho nhỏ đã là có từ rất lâu!

Nhưng ngặt vì không có kinh nghiệm và cũng không có một nơi để tìm hiểu một cách cụ thể nên cho đến giờ sau khi tình cờ vào google tìm hiểu bệnh của mấy chú cá vàng thì em mới có may mắn được tiếp xúc với những người có cùng sở thích hay đùng hơn là những người đi trước trong việc xây dựng cho mình một nơi như thế!!

Sau hơn một tuần nghiên cứu các kinh nghiệm của các bác trên diễn đàn, em đã mạnh dạn thử sức với tình yêu nhỏ của mình:x

Bắt đầu từ hôm nay em xin góp vào diễn đàn một phần trong cuộc hành trình chinh phục tình yêu của mình :x

Ngày 8 tháng 5 năm 2008

Hôm nay có thể nói là ngày bắt đầu của tình yêu (chắc năm sau mình sẽ lấy ngày này để kỉ niệm sinh nhật tình yêu mới được :p)

Sau khi di cư mấy chú cá vàng sang bể cá của mẹ, mình hì hục bắt đầu những nhịp đập đầu tiên của tình yêu!!

Bóng hồng là một em đẹp như mơ (hê hê hồi nhắm em mình đã nghĩ có ngày hôm nay rồi:x) em với một thân hình lý tưởng mà có thể nói là độc nhất vô nhị 30x20x30x0.5 hơi mi nhon một chút nhưng mà tuyệt vời:-*

Từ hôm qua sau khi mất hơn 3h đồng hồ ngồi tán phét với chủ hàng cá cảnh gần nhà bằng chút võ vẽ vừa học trên diễn đàn mình đã có thêm một chút kinh nghiệm về phân nền nên vừa về đến nhà mình đã thực hành ngay!!

1 đất sét tại hồ tây x 1 phân tracatu x 1 cát suối x gần nửa kí rau muống mẹ mua thái nhỏ(cái này học của anh gì mà nuôi cả giun đỏ nữa í nhưng ko dám nuôi giun đỏ vì thấy bảo giun đỏ có nhiều kí sinh có thể làm em bị bẩn nhanh)!! đến 12h đêm hôm qua thì mình đã tạm thời trộn xong nền và cũng dùng cách trải cát sông lên trên để giảm bớt khả năng đục nước và bảo vệ nền (hem bít có phải ko nữa) rồi 2cm cát suối lên trên cùng!
    Đổ một chút nước đủ làm ngập nền và đợi cho đến hôm nay!! có lẽ mình quá nôn nóng muốn được gặp em nên sáng nay thúc dậy là đã ra xem em có thơm tho ko:x em thơm như comfor thơm lâu í :p chưa biết sẽ thế nào nhưng thấy em vẫn ổn thế là yên tâm rồi!!!

Vừa rồi mình đã mua một ít cái cây gì đó mà bác cá bảo đó là cây để làm nền xanh của em về ( chém dã man quá những 50k!!) nhưng không tiếc vì em mà điều gì mình cũng làm được (kể cả việc tối qua đi trôm cát nhà hàng xóm bị chó đuổi chạy tóe khói:D)!

Mình học các bác trên diễn đàn tách nhỏ mấy cây đó ra cắm xuống giống như bà con trồng mạ và đổ thêm nước vào!

Hi vọng em sẽ đẹp như mơ!!:blushing:

2. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    đây có thể là bể đầu tay cũa bạn, bạn hãy cố gắng nhiều nhé

3. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    bạn có thể add nick mình, mình chĩ trực tiếp cho lẹ nha: duc0195
    mong bạn có hồ đẹp

4. muahoathuytinh

muahoathuytinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Ngày 10 tháng 5 năm 2008

Hôm nay đã là ngày thứ 2 rồi! mọi thứ vẫn đang trong tầm kiểm soát,em vẫn đẹp như ngày nào và giờ thậm chí còn đẹp hơn vì em có một cái áo xanh mướt. Tuy phủ kín toàn bộ nhưng đã rất đệp rồi:)D như thế nhìn em càng hấp dẫn) nhưng đã có chút vấn đề cần tính đến đó là!

Nên trồng thêm cây gì? mình thì thích cây rong La hán đỏ và một bụi Hồng liễu! đó mới chỉ là ý tưởng thôi vì hiện giờ vẫn chưa tìm được nơi bán!

Hôm rồi bác Duc13 có pm bảo"sẽ giúp đỡ mình thêm trên con đường chinh phục em:D" Thanks bác nhiều nhiều và mong bác chỉ giáo thêm về cách bố trí cây nhé

Hôm nay mình sẽ đổ thật đầy nước để kiểm tra xem em có đủ vũng vàng với từng đó nước và nền không:D (cũng là để xem mình có đánh giá em quá cao không nữa:p)
    Mong là mình không nhầm!!!!

5. Ocean

Ocean Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình chưa làm bể nào, đang đọc tài liệu trên diễn đàn để lấy kn, theo những gì mình đọc được thì mình có mấy góp ý cho bể của bạn thế này (chỉ là dựa vào đọc bài thôi, mình cũng chưa có kn thực tế:
    - Bạn trộn rau muống vào sợ một thời gian sẽ hỏng nền vì rau muống là hữu cơ chưa phân huỷ, một thời gian sẽ phân hủy trong nền sinh ra nhiều chất có hại cho bể của bạn (bạn có thể đọc tham khảo các bài về nền và phân bón sau: http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=1762 ; http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=4451 ...)
    - Lớp trên cùng là cát sợ không giữ nổi cây, vì khi chạy lọc, có dòng chẩy trong bể (bể lại nhỏ) sẽ làm cây tróc gốc; thường thấy các bác đi trước dùng sỏi nền làm lớp trên cùng (bán kính 1mm-3mm).
    Đây chỉ là kinh nghiệm học được trên diễn đàn thôi. mình chưa làm thực tế bể nào cả; đang định tuần tới làm thử một bể chắc mới vỡ ra được. Bạn mới tham gia mà đã đầy nhiệt huyết như thế mình chúc bạn sớm thành công. Nhớ post bể lên cho mọi người theo dõi quá trình chăm sóc mối tình đầu của bạn nhé.

6. muahoathuytinh

muahoathuytinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Ngày 11 tháng 5 năm 2008

Hôm nay mình đã đến nhà bác Hòa để tậu một ít cây đẹp về cho em:D nhà bác í thích ghê vì bao nhiêu là cây nữa mình tha hồ chọn cho em những cây thật đẹp!
    Mình lấy mấy cọng la hán đỏ với một ít dáy lá nhỏ nữa!

Phải nói là khi điểm thêm lên chiếc áo xanh của em đẹp thật!!!:p mình yêu em quá đi thôi! Hôm nay cũng là một ngày may mắn, mình đến nhà bác Hòa thì gặp bác gì nhà ở Yên Phụ bác nói hôm nào sẽ mang tặng mình mấy chú tép để nuôi!! thích quá đi vì mình đang tính tìm xem ở nơi nào bán để mua cho em

À cái vụ Co2 mình cũng đã giải quyét xong rồi! mình làm theo cách các anh chỉ trên mạng về việc sử dụng Co2 bằng lên men rượu(cái này mình làm được mà) nhưng chắc một vài hôm nữa khi mấy cây trong bể ổn định đã lúc đó mới trang bị cho em bộ Co2 được! còn đèn và máy lọc nữa nhỉ! chắc là vài hôm nữa lĩnh lương rồi sẽ tặng cho em!

Mà cảm ơn nhiều lắm bạn ocean! hi vọng chúng ta sẽ có cơ hội trao đổi thêm về tình yêu đầu của chúng ta!

7. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    Àh, mình thấy hình như bạn vẫn chưa có đèn và lọc phải không, nếu chưa có thì nhanh tay lên nha! Đèn thì bạn tham khảo trong mục "góc sáng tạo" bạn có thể chế đèn bằng ống nước như mấy bác chỉ nha (xài ok lắm, vì mình làm rồi). Còn lọc thì bạn làm lọc của bác HGHG đó, dễ xài, dễ làm, đẹp, gọn, ít tốn kém nữa, mình đã làm 1 cái, xài ok lắm ( chắc có thể bạn sẽ gặp rắc rối trong việc mua dụng cụ làm lọc, nếu vậy bạn hãy chu6c hình nhũng phụ liệu mà bạn cần mua mà không biết tên nha, mà nhớ là máy KTS nha).
    thôi chúc bạn gái cậu càng ngày càng xinh đẹp và không không làm bạn phiền lòng
    good luck

8. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    bạn ơi, hồ bạn tới đâu òi, quên mình lộn người yêu bạn sao rồ vẫn khẻo mạnh chứ

9. muahoathuytinh

muahoathuytinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Ngày 15 tháng 5 năm 2008

Chào bạn:D người yêu mình vẫn khỏe! chỉ có một chút vấn đề đó là mấy cây rong la hán đỏ hình như hơi thiếu sáng nên nó ko còn đỏ nữa:( mình cũng mới vớt mấy chú mún trong bể của mẹ thả vào để tạm thời giải quyết vấn đề rêu!

Quên mất một chuyện quan trọng đó là lũ cỏ thìa làm nền của mình đang có hiện tượng thối thì phải!lá của nó trong suốt! nhưng vẫn còn mấy ngọn non bên trong có khả năng là sẽ lên mầm:)

Chắc chủ nhật này mình sẽ đi sắm cho em một đàn tép nữa! chắc em sẽ càng quyến rũ hơn:p

10. muahoathuytinh

muahoathuytinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Ngày 31 tháng 5 năm 2008

Em đang giận mình nên em bị ốm:( mấy cái cây trồng bị thối hết gốc và treo lơ lửng trong bể!! tệ nhất là phần thối gốc lại sinh ra rêu đen, mình đã bổ xung thêm mấy chú mún đen nhưng xem ra ko ăn thua gi!

Em vẫn giận mình! mình chăm em tốt lắm mà cây ráy nhỏ hôm trước còn đẹp thế mà hôm nay đã bị chết mất rồi! em khó tính ghê cơ nhung mình biết là mình có thể làm được mà

Mình yêu em nhiều nên nhất định sẽ chinh phục được em!!