Nhật ký bám càng - Bám càng liên tỉnh

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi hoctro_mechim, 15/12/10.

1. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Không nói thì ai là thành viên Box Cu gáy của ABV cũng biết. Hôm đầu tháng vừa rồi có một vụ án làm xôn xao dư luận cả ở Hà Nội và Tp. Hồ Chí Minh là vụ án hai cụ Loc abc và cụ Hoan-nc nhà ta trốn vợ vào Nam uýnh cu. :D

Do tính tình vốn đã rất ham vui lại nhậu khỏe nên được ưu ái tham gia chuyến " du cu " đầy bão táp. Í quên, đầy kỷ niệm này.

Nếu kể chi tiết thì nhiều lắm, lại còn vụ hình ảnh búa xua nên em xin phép được viết theo lối nhật ký cá nhân ạ. Mà cũng xin đính chính luôn là không phải kiểu như " Nhật ký Vàng Anh " đâu nhé các bác. :devil:

* Ngày thứ nhất, ngày 3/12/2010.

- 2.30 sáng : Lâu lắm rồi em mới có dịp gặp lại cụ Nam và cụ Hoàn. Kể từ lần thành lập HCG SG đến nay cũng ngót hơn năm rồi còn gì. Anh em gặp nhau, chén chú chén anh tới gần nửa đêm mới ngủ. Trời thì lạnh lại ngủ không đủ giấc thế là lúc bác Lộc tới đón thì mặt ông nào ông nấy cứ thượt ra như kiểu nghiện. Cũng may là có bác Lộc lái xe cho ngủ, chứ không thì sáng ra chắc là vã lắm.

Uploaded with ImageShack.us

- 5.00 sáng : Vì đi sớm, đường thì rộng nên bác Lộc cứ cho xe lao vun vút trên Xa lộ nên trừ cả thời gian ăn uống, cà phê cà pháo thì anh em chỉ mất độ khoảng hơn hai tiếng để đến Trang trại, thuộc Căn cứ 4, Xuân Lộc, Đồng Nai.

...vì quãng đường từ cổng chính tới Văn phòng của trang trại khá xa nên anh em chúng tôi phải đứng chờ độ gần 20 phút mới có anh nhân viên ra mở cửa. Lúc này trời đã hửng sáng và hai thành viên từ Lagi là Chophoc và anh Tuấn cũng kịp có mặt...

2. ndcuong

ndcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    911
    Upppppp tiếp thông tin đi bạn ơi. Vụ này cũng nghe anh em kể loáng thoáng nhưng hôm nay mới có được thông tin chính thức.
    Thanks bạn trước.

hieukape, utky, cuboikogay and 3 others like this.
  3. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    " Nhật ký bám càng " cùng bác Loc ct, Loc abc và bác Hoan-nc.

- 6.00 sáng : Thóc nước chim cò xong xuôi, anh em chúng tôi lên đường. Quân số nhẩm sơ qua là 6 người với cả thảy là 7 con mồi, chia làm hai nhóm xuất phát. Bên này, em và bác Nam cùng Chophoc vòng ra đánh hướng núi. Bên kia, bác Lộc, bác Hoàn và bác Tuấn đánh hướng vườn xoài dọc theo cổng chính.

Hơn một năm trở lại, trang trại đã thay da đổi thịt nhiều. Những vùng hoang hóa chưa được sử dụng đúng mục đích nay đã là vùng chuyên canh rau sạch, thực phẩm chức năng và dược liệu. Xoài thì đã được dọn tỉa sạch sẽ chuẩn bị cho mùa đơm hoa kết trái sắp tới.

Những đổi thay này nếu xét về mặt tổng quan thì đúng là những điều đáng mừng vì trang trại đang ngày càng phát triển. Nhưng về mặt chim cò thì những bãi đất mới, sắp được gieo giống lại trở thành những bãi giựt lưới lý tưởng của mấy tay giựt lưới trộm.

Chả thế mà đi ròng rã tới 2 giờ chiều mà cả hai nhóm anh em chúng tôi chỉ đụng được vài kèo đấu giả lả cho vui.

4. huy-NB

huy-NB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    hồi hộp quá@! đề nghị hoctro_mechim tường thuật tiếp cho anh em nghe đi...!

5. ndcuong

ndcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    911
    "

theanhbmt, chuongcana, Hil and 5 others like this.
  6. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243

Uploaded with ImageShack.us[/QUOTE]

Hình như đây là cặp zebra dove (cu vằn) mà bên Thái Lan người ta hay nuôi và thi hót phải không các bác

Last edited: 16/12/10
    trinhthinh, chuongcana, utky and 18 others like this.
  7. Google.cu

Google.cu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    Hehehe...Hình như hôm đó tin tình báo về chiến dịch tổng công kích đã bị lộ do việc bảo mật thông tin tình báo có vấn đề và việc cánh quân phía Bắc phối hợp với quân đoàn phía Nam làm cho bộ sậu tướng tá quân địch lo sợ nên quyết định rút lui từ sớm, chỉ còn lại vài tên lính quèn tham sống sợ chết ở lại nên kết quả không như mong muốn của bộ chỉ huy chiến dịch... Cuối cùng phóng viên chiến trường Bảo học trò thất nghiệp nên chuyển qua làm phó nháy cho tạp chí Wild Natural luôn thì phải.=))=))=))

chimcugocong, Sese, Hil and 10 others like this.
  8. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778

- 3.00 chiều : Theo kế hoạch ban đầu thì bác Lộc sẽ đã cả nhà món thịt cầy theo đúng tiêu chuẩn. Nhưng nhẩm đi nhẩm lại thì tính thêm cả mấy anh nhân viên trong trang trại nữa thì cũng chưa tới chục người, sao nhằn hết nguyên con cầy bự chảng được. Trong khi ngày mai đã có hẹn oánh cu sớm với anh em Thị xã Lagi nữa.

Thế là cả nhóm đành nói lời tạm biệt với trang trại sớm hơn kế hoạch một chút. Và dự định kế tiếp sẽ là xuống thẳng Lagi, thăm thú anh em dưới đó. Ra biển hóng gió tí rồi về ngủ dưỡng sức cho trận chiến ngày mai. Trận chiến hứa hẹn nhiều kết quả.

- 4.30 chiều : Chúng tôi có mặt tại Thị xã Lagi, và người đầu tiên chúng tôi ghé thăm thì cũng chẳng phải ai xa lạ là bác Hội trưởng hội cu Lagi, bác Tienmy.

Nói chuyện với nhau nhiều, hứa hẹn cũng nhiều, gặp gỡ thì ít cũng đôi ba lần rồi. Nhưng đến hôm nay anh em mới có dịp gặp lại tại một Thị xã Lagi, đầy nắng và gió biển.

Đôi ba chén trà thăm hỏi, anh em chúng tôi xin phép về Khách sạn để tắm rửa, nghỉ ngơi trước khi vòng ra biển, cách chỗ chúng tôi ở khoảng 6-7 cây số.

---------- Post added at 02:07 PM ---------- Previous post was at 02:01 PM ----------

Là nó đấy anh Đề ơi ! Trước nay không gặp nhưng giờ thì chỗ nào cũng thấy. Nói dại chứ mai mốt lỡ cu gáy mình có hết thì anh em ta chuyển qua bẫy loại này cũng sướng. Hihi.

9. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    To Bảo Ký sự : Bác cho tôi hỏi ngoài lề một chút, cái con chim đuôi dài màu tím đậu trên cành cây So đũa ở trong miền nam gọi là con gì vậy ?. Con đó ngoài bắc gọi là con Phượng tím.
    Nếu không kẹt đi công tác Hà tĩnh thì Giỏ thóc tôi đã có mặt trong trận đánh đó rồi...tiếc...tiếc quá.....tiếp tục " bám càng" đi bác ký sự.
    Hồi hộp chờ tin thắng trận.

10. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
  11. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778

Trong lúc chờ cu Viễn - Chophoc tới dắt ra biển. Anh em lại có dịp ngồi bàn chuyện cu cùng với hai vợ chồng bác chủ khách sạn.

Và đó là một câu chuyện buồn. Trước đây bác ấy cũng là một sư cu từng cầm những con mồi khét tiếng ở khu vực Lagi - Hàm Tân. Nhưng câu chuyện buồn ấy bắt đầu vào một ngày xui rủi, bác ấy vốn đã có tuổi lại bị tai biến nên người nhà nhất định không để bác chơi chim cu nữa vì muốn bác nghỉ ngơi. Nhưng thực tế lại không phải như vậy, từ khi con chim bác ấy yêu thương hết mực bị bán qua tay người khác thì sức khỏe của bác ấy ngày càng tiến triển theo chiều hướng xấu.

Lúc tới thăm, bác ấy đang phải luyện tập theo kiểu vật lý trị liệu. Đi đâu cũng phải có người cháu đi cùng. Nhưng những lúc một mình, bác ấy lại nhớ về nó - con chim mồi với biết bao kỷ niệm buồn vui mà nước mắt lưng tròng.

Vợ bác ấy, một người phụ nữ đáng kính thổ lộ với chúng tôi thế này : " Nhiều lúc thấy ổng khóc mà xót lắm, thương lắm. Nhưng biết con chim đó giờ đi đâu, về đâu mà tìm. Rồi tui khóc theo ổng luôn "

Thế mới biết, hai chữ tình cảm tuy ngắn ngủi, nhưng nó quý báy và thiêng liêng biết bao.

- 5.30 : Ở Bình Thuận từ nhỏ tới lớn, đi Lagi vài lân rồi nhưng chưa một lần nào em mò ra tới biển cả. Nên khi được ngắm cảnh biển ở đây, miệng chỉ lắm bắp được hai từ quá đẹp. Biển Lagi đẹp lung linh trong ánh hoàng hôn...

Biển đã thế, những sản vật của biển mang lại cũng đặc biệt không kém. Nhìn những chú ghẹ xanh, những chú ốc hương lốm đốm, những chú cá đục, cá bớp nhảy lách tách, bò lổm ngổm mà thèm. :D

12. huy-NB

huy-NB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    Thật là tuyệt vời, ước gì được " bám càng" một chuyến như thế nhỉ

13. Anvt

Anvt Active Member

Thích đã nhận:
    233
    Xem các các chơi cu chúng tôi thích quá....Nhưng mà nghĩ lại các bác chơi "quí tộc" thế làm sao chúng em dám dao lưu....Có gì không phải mong các bác bỏ qua......!

sonque, chuongcana, vinhhan and 11 others like this.
  14. minhccc_kb

minhccc_kb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,117
    Cách đây bốn ngày (12/12) mình điện nói chuyện với bác Hoàn, không thấy bác thổ lộ gì về chuyện này, mình là thành viên mới được bác hỏi thăm giao lưu là một vinh hạnh đối với mình, có lẽ AE lần đầu hỏi chuyện về nhau nên bác ấy không thổ lộ chăng. Còn về chuyến đi lần này của các bác cao thủ cu miền Bắc, đúng là một cuộc giao lưu đầy ý nghĩa, kỷ niệm của các đại cao thủ tâm huyết với thú chơi cu cườm, chúc các bác luôn toại nguyện với thú chơi cu cườm là chinh phục, là hướng tới đạo chơi cao thượng.

15. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    He he,,,,,, chú Bảo nhớ dai thế, vụ đó cách đây 2 năm rùi mà vẫn nhắc . Chỗ tớ cũng gọi là dải phướn (hay chim phướn)
    - À con loài cu vằn đó mới xuất hiện trong đó hả Bảo? nó kêu hót thế nào vậy? chúng có ham đấu đá như chim cu cườm ko? ngoài Bắc chưa thấy chúng xuất hiện.

16. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    LAGI ngả bóng hoàn hôn
    Người ngồi góc Biển có mình không ha?
    Nhìn hình lòng thấy..... thăng hoa
    Tưởng mình nơi ấy...ai dè đang...mơ.

LAGI cảnh đẹp quá, nhìn hình mà cứ ngỡ mình đang ở nơi ấy nên làm mấy câu thơ con cóc cho đỡ ..... Các bác đọc đừng chê cười.

17. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778

* Ngày thứ bảy 4/12/2010

- 5.45 sáng : Tối qua hứng được nhiều gió biển, ăn nhiều hải sản rồi lại được ngủ sớm nên người khỏe ghê. Tính ngủ nướng thêm chút đỉnh nhưng giọng cu Viễn cứ ong ỏng bên dưới, nói dậy sớm tranh thủ ăn sáng rồi giao lưu cà phê với mấy sư cu Lagi luôn.

Quán ăn sáng gần ngay bên khách sạn. Quán này bán chủ lực là các món liên quan tới gà, phở gà, miến gà, bún gà, mì quảng gà...Tất cả đều rất ngon và sạch sẽ.

Đối diện với quán ăn sáng là quán cà phê. Nơi hằng ngày có khoảng 20-30 anh em sư cu Lagi tụ tập bàn chuyện chim cò. Cứ một ngày hai ca, sáng từ 6-7.30, chiều từ 12-13.30 từ thứ Hai tới thứ Bảy hàng tuần.

Hôm nay ngày cuối tuần, nên ca sáng hôm nay hơi vắng, chỉ khoảng độ 5-6 anh em. Khi biết chúng tôi có ý định đi chinh phục Lagi thì các anh em cũng rất nhiệt tình chỉ dẫn những khu vực " có thể " cạch được bổi, nhưng vẫn kèm theo câu là ở đây tỉ lệ mồi với bổi là khoảng 4/1 nên có bổi chung cây là đã may mắn lắm rồi. Đi không về không là chuyện thường ở huyện, còn đi không về có mới là có vấn đề. :D

Biết thế, nhưng máu cu nó ngấm trong người rồi. Với lại ai cũng tò mò vì không biết oánh cu Lagi nó như thế nào nên chẳng ai trong đoàn bận tâm cả. Chúng tôi cứ thẳng hướng Hàm Tân mà tiến.

- 7.45 : Chặng đường tứ Lagi vào bãi đánh chỉ khoảng hơn 15 cây số nhưng phải mất đến gần tiếng đồng hồ anh em chúng tôi mới vào được. Bãi đánh này là một trang trại nhỏ, độ khoảng 5-6 ha gì đó chuyên trồng cây ăn trái như Xoài, Mít và các loại cây dùng cho chế biến dược liệu.

Khi vừa qua cổng thì bác Nam nhà ta đã bị chinh phục ngay bởi giọng của một con Thổ Đồng đang kèm gù khí thế sau đám cây Mít.

Như ngày hôm qua, chúng tôi cũng tạm chia làm hai nhóm trái phải để tác chiến. Bên này, em với bác Nam cùng bác Tuấn sẽ oánh phía sau khu vực vườn Mít. Chủ yếu là theo con Thổ Đồng dưới suối. Bên kia bác Lộc với bác Hoàn cùng cu Viễn sẽ chinh phục đồi Xoài cao ngất. :D

18. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    Có 6 người đang xem chủ đề. (5 Thành viên và 1 khách)

tammapn,cudat,hoctro_mechim,nguoidaugio,vanthieu ông kia viết nhanh lên giùm coi nè ! lâu quá à.............................................

19. ngocthuong

ngocthuong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,729

các bác ơi,cho em hỏi loại cu này SG mua ở đâu được ạ

phamxuanthinh and chimcudaklak like this.
  20. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Ong kia là ong gì mà nhìn hay vậy bác? Ngoài Bắc trời lạnh vào đông chắc không có loại ong này?