Nhật ký bẫy của Ngô Đức Tâm

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi ngo.duc.tam, 19/3/12.

1. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Chào các tình iêu,

Như đã hẹn lần này đoàn chúng ta thẳng tiến Sao Bộng, chuyến đi này nhiều đồng chí rơi rụng từ vòng gửi xe, lý do thì đa số là sức khỏe người thân có vấn đề, có anh thì họ hàng tới thăm, trừ lên trừ xuống thế mà vẫ còn 7 người lên đường........

Dọc đường đi đón thêm 2 thành viên ở Đồng Xoài, không có cu nhưng vẫn nhiệt tình bám càng.....

Tổng kết:

Cự Li: 175km - 1 chiều.

Danh sách: Anh Luyện, Minh Hiếu, Thắng - Bạn Minh Hiếu, Út Hoàng Anh, Hoàn, Bạn Hoàn, Ngô Đức Tâm.

Thành quả: Anh Luyện - 2 em, với đầu óc kinh doanh mang 1 e ra đổi và được chủ nhà dắt vào bãi nhiều chim hay hehe........

Thắng: 1 em

Út Hoàng Anh: 1 em........

Chuyến này đi tính ra là 175km xa và khó đi hơn Bình Thuận, tuy nhiên tốc độ di chuyển rất nhanh, khoảng 4h30 là đã vào tới đầu Sao Bộng..........

Mình đi chung với Hoàng Anh, em trai này ban đầu chưa biết em cận, chỉ thấy e phi xe rầm rầm, lâu lâu cứ dí đầu xe vào đít Container em bẻ lái tạt ngang vượt lên, mình ngồi sau mồm cứ lầm rầm Con Nam mô a di đà phật, cộng thêm là tự an ủi bản thân, chết có số Tâm à =))

Tới đoạn vào gần Sao Bộng, đường xóc qua, đang đi tự nhiên cái gì rơi vèo lăn ra đằng sau, ơ cái gì thế nhở, em ơi dừng lại xem cái gì rơi, nhỡ có tiền vàng thì sao hehe...........Chạy lại hóa ra lụp chim rơi ra, chim giẫy đành đạch, mà cũng im ngay, không sao tiến tiếp.............

Vào tới đường đất Sao Bộng, thì đi thêm khoảng 30 - 45 km nữa, đường rất xấu, đủ các loại rãnh, lúc này thì em H.A đề nghị đổi lái, ôi mày để đấy cho anh, gì chứ đua địa hình đồi núi tao cho các ông hít khói hết...............Thế là e cầm lái, phi như điên các bác ạ, đoạn đầu chưa quen lắm, sau đấy là e vượt lên cầm cờ, cho đỡ cái cảnh hít bụi đất của các ô phía trước.............

Đi đầu cũng có cái dở hơi, đêm hôm nhìn đường là 1 chuyện, nhìn chó mới gọi là quan trọng, nói chung cứ như phục kích, đang tăng ga lại xuất hiện 1 con nằm giữa đường, cha tiên nhân nhà chúng nó nhà cửa có không ở, cứ ra giữa đường nằm thế có mệt không.............Hậu quả là đồng chí Minh Hiếu đã cán chúng 1 con chó sau khi e tránh được nó :))

Mải mê dẫn đầu lúc sau không thấy ai, đứng đực mặt 1 lúc đợi không có, gọi lại hóa ra các bố đã chia nhau ra đánh hết rồi........... _khotro_

1, Hoàng Anh & Ngô Đức Tâm:

Giờ mới là cao trào, dọc đường đi hỏi thăm gia cảnh H.A tiết lộ, e mới đi xem bẫy quanh nhà, chứ chưa đi bẫy xa bao giờ anh ạ, thế là em hỏi, vậy sao mày mua mồi với lụp, xào nhanh thế.........Em đáp lại rằng, thì e cứ mua chứ đã đi bao giờ đâu, hôm nay đi lần đầu đấy anh...............Thôi xong, anh đã không ra gì, mày lại còn chưa biết gì cả thế này thì biết tìm bãi ở đâu mà đánh bây giờ, cờ bí dí tốt, đi bừa thôi sao phải lăn tăn =))

Thế là mò mẫm vào 1 khe, lại bị chó đuổi, tiên sư bố nhà nó, có động chạm gì đất nhà nó đâu mà nó cứ đuổi theo nó cắn, tự ái thế không biết.............. Đi càng vào sâu, càng hoang mang, mình cầm lái thôi thì cứ đi bừa............Trời cũng có mắt các anh ạ, bãi đẹp quá cơ =))

Bãi 1:

Kèo 1:

Đứng lại vểnh tai lên nghe xung quanh, chưa thấy chim gáy, bật loa thử không nghe thấy gì, ơ lạ nhỉ, 6h15 rồi, sáng bảnh mắt ra không con nào gáy là sao, Khoai mì đây, Rừng Điều đây lý tưởng thế còn gì..........Đang lơ mơ nghe xa xa 1 em son gáy thúc, em mồi gáy luôn, vắt chân lên cổ mà tìm cành thế............2 anh em lóng ngóng mãi mới treo được cành tử tế các bác ạ, khiếp căng thẳng quả cơ, chim thì kêu râm ran, kiểu như nhanh lên, tao sắp bay qua rồi đấy =))............Mất tới 15ph mới treo xong =))

Treo xong là chạy lo tìm chỗ núp

Rồi tìm kèo khác lo treo em chim bị rơi lồng mà mãi chả có, cây thì rậm quá, cây thì thấp quá, được cái xa xa có 1 bãi còn rộng hơn..............

Sau 1 hồi chim về đấu, gáy gù ầm ĩ, thì câm như hến, bắt đầu chòi lồng, có lẽ chim mới đi xa nên thế, lại ngồi kiên nhẫn đợi, chim rừng đứng trên đầu đi lại một lúc rồi bay đi, 2 a e quyết định di chuyển tiến sát vào khu chim phát ra tiếng gáy, chủ trương xông thẳng vào nhà đánh, trốn nhà vệ sinh ông cũng đánh =))........Xe em H.A đi, mình xách lồng đi trước, thi thoảng thấy mấy ụ tổ mối, thèm khuân về quá mà không chỗ nhét....

Last edited: 19/3/12
  2. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Bãi 2: Thiên đường tìm đâu =))

Kèo 2 & 3:

Đã bao giờ các bạn gặp cái cảnh, chim rừng đứng ngay cạnh đít gáy ầm ầm, còn a e tôi chân tay lóng ngóng, tìm mãi chưa xong cành thế chưa, chim gáy ngay cạnh mồi, làm mình tưởng ơ mồi kêu kìa e ơi =))............2 ae còn cãi nhau mồi hay bổi gáy đấy =))...................Vất vả mãi cũng xong, chim rừng gáy kệ bố mày, anh kém anh treo chậm, đợi anh treo xong hẵng bay về cây đấy nhé =))

Ở bãi này, e chủ trương 2 chiến thuật lấy thịt đè người kết hợp với lá lành đùm lá rách, treo 2 mồi cách nhau độ 20m, tranh thủ ngồi tâm sự và training cho e H.A về cái vụ kiên nhẫn đợi chim gáy, nhất quyết không dùng loa kích, mãi rồi chim cũng gáy.......

Em bị rơi xe máy rồi cũng gáy, chim rừng bắt đầu bay về, ngồi trong rừng điều nhìn ra nghe chim bay về tạch tạch sướng thật...........Rồi chim về chim lại đi, còn 1 con Son Đồng đấu với mồi té xe............Đấu qua đấu lại, còn ô Mồi kia thì gáy ra rả, mà cái bọn chim rừng nó bận họp gia đình chửi nhau đuổi đánh kệ luôn chim nhà mình..........

Bên trận địa kia, sau 1 hồi đấu khẩu, chim mồi im re, lâu lâu gáy bé xíu và rồi lần đầu chứng kiến cảnh chim Mồi không gáy nữa, mà Chim Rừng thúc rồi gù xối xả vào mặt............Khốn nạn đến thế là cùng, người ta đã thôi không nói rồi mà nó cứ chửi ra rả vào mặt, im 1 lúc nó lại chửi............Vừa tức vừa tự ái các bác ạ, con mình có ra sao cũng là con mình...............Thế mà ở đâu ra cái quân mất dạy, hành hạ chim mồi thế bao giờ........Chẳng nhẽ xách dép ném cho vỡ đầu bây giờ

Sau 45ph, Ông mồi còn lại lâu lâu cũng ông ổng vài tiếng lại im..............Sau 1 hồi bàn bạc, 2 a e quyết định điều Bộ Đội chủ lực còn lại tới thời điểm này cơ động lên tiền phương chiến đấu, đánh thẳng vào mặt cái con mất dạy đấy............

3. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Kèo 4:
    Chúng e di chuyển lên cao hơn, treo trên triền dốc, áp sát khu đất trống nơi chúng nó đang mải đánh nhau, e còn phải xoạc chân đứng tấn lấy thế mà đẩy xào lên, thế nào mà trong quá trình dùng câu liêm dọn dẹp, giật bớt cành như đi xem mấy ông kia bẫy, giật làm sao mặc luôn cả câu Liêm trên cành các bác ạ giật kiểu gì cũng k ra =))............Bố khỉ, sao bây giờ đây, thế là e H.A trèo lên cây gỡ câu liêm =))..............Chắc trong lịch sử, chả ai như chúng tôi =))
    .............Mình đứng dưới động viên, a dân văn phòng ngồi ghế nhiều béo quá em ạ, chắc leo không được...........Mày thanh niên người đô con, trèo lên đi, không sao đâu =))...............Đang trèo gặp kiến Vàng, e ý lại nhảy xuống, rồi loay hoay 1 lúc mới gỡ dc cái câu liêm ra và tiếp tục giật tiếp cho cành cây trống trải, chim rừng tha hồ mà nhảy dance trên đấy hehe
    Cành thế này em tâm đắc quá các bác ạ =))
    Nói chung là treo xong thì cũng không trông mong gì lắm, anh em vứt con mồi lại đây, gáy dc thì gáy, k tí tôi mời ô sang bãi khác.............
    Kèo 5:
    Em mồi còn lại, sau khi lùng xục khu chim gáy lại toàn bụi tre, không treo được, quyết định cơ động vòng hẳn sang mặt đối diện, oánh kiểu bọc 2 cánh, đánh thốc lên triền núi, thế gọng kìm nói chung toàn tự sáng tác, chả ai dạy hehe
    Sang đây giật câu liêm kiểu gì, lại mắc vào cây, mệt thế không biết, lại còn chưa kể lụp kiểu gì, treo lên đụng tí là sập lưới, chim rừng gáy râm ran, mình với e thì hì hụi treo lên lại sập lưới, lại gỡ xuống cuốn lại treo tiếp, 3,4 lần mới xong............. O:eek:
    Cành thế lần này có sự góp ý của em H.A học khá nhanh, sau một vài kèo em đã chủ động mạnh dạn đưa ra ý kiến, tuy nhiên lâu lâu cũng góp ý nghe mà giật cả mình về độ sáng tạo.............Anh ơi lúc nãy mình treo cành thế cho chim từ trên nhảy xuống, hay giờ mình treo cành thế cho chim nhảy từ dưới nhảy lên cầu tử được không anh =))..................Cái gì, mày vừa nói cái gì, anh nghe không rõ =))....................Nhớ câu này chỉ nói với tao thôi nhé, đi với mấy ông kia mày mà hỏi câu đấy, mấy ông ý vứt xe máy, ôm lồng cu bỏ chạy ngay đấy =))
    Mải mê treo bên này, nghe bên kia tiếng chim đấu 1 lúc rồi im lặng, 2 a e cũng chả quan tâm lắm, chắc lại đang chòi lồng đây............
    Ngồi đợi ông mồi té xe 1 lúc cũng gáy vu vơ, thôi thì cu không có thì gà có
    Hậu quả của việc ngủ không đủ giấc, ông nào mắt cũng như gấu Panda, ngồi bên này mà nhìn sang bên kia, chả ai như chúng mình, mồi treo bên kia chả lo bồ cắt hay bìm bịp vồ, vô tư ngồi bên này ngóng sang =))

4. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Sau 30ph không hiệu quả, anh em rút quân về trận địa ban đầu, trên đường đi hình như mình có hát bài " Tôi ơi đừng tuyệt vọng " để động viên e H.A thì phải =))
    Về tới điểm, e H.A đi lấy xe, mình thì đi ra hạ e mồi kia xuống, trong đầu thì tự nhiên dấy lên 1 linh cảm, lúc nãy đang ầm ầm mà im re, vẫn cái con mất dạy đấy, nếu chưa sập thì tại làm sao nó lại tha cho con mồi mình được..............Cái con đấy nó mà còn bên ngoài, nó chửi cho tới tối, khi nào mồi xấu hổ quá cắn lưỡi mà chết nó mới tha...........Đang đi ngửng đầu lên, thấy phạch phạch, lông lá bay ra, ô hay mồi dãy kiểu gì mà kinh thế nhỉ................Rồi thì ối rồi ôi, chim dính lưới rồi làng nước ơi, 2 thằng gà mờ không biết gì bẫy được chim rồi bà con ơi =)).............Mình thất thanh gọi H.A, e ơi bẫy được rồi, nước mắt dàn dụa, a e mừng mừng, tủi tủi nhìn con chim sướng không tả nôi =))
    Bắt chiếc mấy cụ, em cũng chụp chân =))
    Gỡ con chim này, hồi hộp quá 2 a e phải 4 cái tay mới gỡ nó ra xong đấy các bác ạ =)).........Tặng các cụ 1 clip hiện trường
    http://youtu.be/xgd1fWnx3NM
    Dọc đường đi, 2 a e bồi hồi ôn lại quá trình treo cành thế đấy ra sao, rồi linh cảm ntn =))...........Sướng quá các bác ạ, =))
    Bãi 3:
    Sau đấy đi lòng vòng tìm bãi mới, lạc đường chạy loạn cả lên..............Một lúc sau quay lại chỗ cũ, tuy nhiên chọn khu rừng Điều già, đánh thử....................Trong đầu văng vẳng lời dạy của a Luyện, nếu mà chim vào rừng Điều mà bắt được là chim hay, vì rừng Điều già thì thường có bồ cắt và Chim nào dám sống trong đó là chim bản lĩnh...........
    Kèo 6 & 7:
    Cây thì cao quá, xào có giới hạn, mày mò mãi cũng treo được lên
    Chim đang đấu, gặp mấy Cụ đi bẫy chim đứng xa xa thấy mình, lại tí tởn chạy vào hỏi, trong khi chim đấu ngay trên đầu, bó tay...............

5. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Kèo 8, 9, 10:
    Sau khi chim mồi im không đấu nữa, quyết định đi sâu vào trong, trọn khoảng không trống trải có nắng để treo thử, đang lúi húi đi vào 1 đôi chim bay sang cây khác, vậy là tính chuẩn đấy các bác ạ, mèo mù vớ cá rán =))
    Sau một hồi đấu đá, chim bay về cành thế mà cứ gần đậu lại bay ra, mới thấm thía được việc treo không thuận sẽ làm mất cơ hội chim nhảy ntn............Nói chung rút được nhiều kinh nghiệm
    Trong quá trình bẫy, các đồng bào ở nhà Linhnc, Lê Ánh, Trọng Hữu điện thoại râm ran hỏi kết quả với than thở lý do vì sao không đi được =))
    12h rút quân ..................
    2, Anh Lê Luyện: Anh Luyện thì nghe tường thuật lại trên đường đi trơn trượt bị ngã xe, đè móp lồng, gẫy hay cong móc treo gì đấy, chim 3 tròng giãy tung tóe cả lông............
    Nhưng chim xịn nó khác các bác ạ, mỗi con đều bẫy được 1 em, a Luyện chơi kiểu sang qua sang lại, e nào bẫy thì sang qua lồng còn zin, em nào không mời các em sang lồng vừa bị móp =)).............
    qua kinh nghiệm của a Luyện, các bác nên nghĩ tới việc gạ đổi chim mới bẫy được để người dân chỉ cho bãi nhiều chim hay nhé (*)(*)
    Trong quá trình bẫy, thì anh Luyện bỏ cả ăn cơm trưa để theo 1 em chim từ 8h tới 2h trưa.............Anh em cơm rượu no say, thì anh ý còn ngồi ôm gốc Điều làm thơ các bác ạ =))...............
    Nhìn ảnh chụp của a Luyện, em cũng chả hiểu anh ý chọn cành thế là cành nào hehe
    3, Minh Hiếu & Thắng, Hoàn, Bạn của Hoàn:
    Nhóm này quân số đông nhất, 4 con mồi dàn quân bọc xung quanh cái Thung mà nện, bi kịch là chim gần nhảy thì bác nông dân nhặt Điều đi ngang qua =)).................Rồi Minh Hiếu treo cành thế dốc ép chim phải nhảy, thì gặp con chim đứng dốc quá đang nhún nhún chuẩn bị tuột xuống gần cầu tử, lại kiên trì bò bò nhón chân đi lên =))
    Chuyến đi này có thể nói là vui nhất từ trước tới giờ với nhiều cảm xúc trải qua, ai cũng bắt được chim, cao thủ cũng phải thốt ra vùng này chim hay, bắt được bổi về chơi là chuẩn............
    Với những kinh nghiệm của 1 người mới chơi, sau 4 chuyến đi, dần dần tăng theo thời gian, được a Luyện chia sẻ 1 câu rất thật tình, e cứ phải tự vác chim đi bẫy, va vấp rồi gặp các tình huống e mới lên tay được, đi theo xem các anh thì chỉ là ngày 1 ngày 2 thôi, còn lại mình tự tập mới khá được.............
    Chuyến sau hứa hẹn có nhiều người mới tham dự và nhiều thú vị hơn..............
    Ngô Đức Tâm.

6. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Km 21 - Bình Phước - 13 - 11 - 11

Km 21 – Cự Li 140 – 150 km
    Tham gia diễn đàn đã lâu, đi xem bẫy chim 2 lần chưa lần nào bắt đc cu, lần này lần T3, cuối tuần T7 nhận được 2 thông tin đi Bẫy ở Bình Phước & KCN Lê Minh Xuân.....Nhóm nào cũng nhiệt tình, em Trọng Hữu muốn đi BP thế là thôi chiều ý em trai....

12h đêm khởi hành từ Nhà Bè, Bê theo 1 em cu con mồi lỡ bắt được vài em của Hữu đi, em này trước khi đi biểu hiện thất thường, nói chung xác định đi xem là chính, hi hi ....

1h có mặt ở nhà a Luyện - Cu ba trong. 1h30 đợi thêm 2 anh nữa cùng hội a Luyện xuất hiện....Lần đầu tiên đi bẫy mà lực lượng hùng hậu thế này hi hi... Mỗi anh 4 con mồi, đủ các thể loại tính ra đi có 5 người, mà tới 13 em mồi hi hi.... Đứng ở Q12 mà 1 lúc lại thấy mấy anh cu thủ nhóm khác rồng rắn chạy qua thật là nhộn nhịp hi hi .....

2h xuất phát lên BP, có đi đường dài mới thấm thía cái tình người tặng Cu cho diễn đàn hôm Offline như a Nhã, a Nhân, a Luyện....Đi mãi 6h sáng mới tới, đêm hôm rét run, đi thì mệt, vậy mà mấy anh tặng anh em nhiều Cu, nếu chỉ nhận thôi đã vui rồi, nhưng anh em nào có điều kiện đi bẫy để trải nghiệm được cảm giác anh em bẫy được em cu hay, và họ lại hào phóng đem cho đi như vậy.....Thanks mấy anh trai nhé......

Kèo 1: Lên tới nơi, đường đi gập gềnh mò tít vào bên trong, do nhiều Cu quá, nên chia ra mỗi người đi 1 khu.....Mình và em Hữu bỡ ngỡ với e Cu non này, thế là chui xe vào trong bìa rừng, rồi treo thử kèo đầu tiên...Em ý im re, hi hi

Kèo 2: Buồn đây, mà thôi ta đi sang chỗ khác, lội bẩn hết cả quần áo, hi hi, xa xa tiếng cu gáy rập rình làm 2 ae thêm bứt rứt.....Mình mở loa kích đủ các kiểu, chỉ nghe chim rừng gáy đáp lại, em Cu mồi im re.......

Em Hữu than thở trách số phận hẩm hiu với anh em, tâm sự với mình là, anh ơi nếu kèo nữa không được anh em gọi a Luyện, chạy sang ngồi xem anh ý bẫy nhé.....Mình cười thầm bảo, tao cũng đang nghĩ thế đây, ông kia 4 con mồi, chắc đỡ hơn hehe....

Sau khi kèo 2 bế tắc, mình đứng nhìn sang quả đồi bên kia hỏi e Hữu, ae mình qua bên kia xem sao đi, a thấy đẹp như HQ, toàn cây Điều, với cả tao nghe có mấy con cu gáy bên đấy,

Kèo 3: trên đường sang bên kia đồi, 2 e chó canh nhà hung hăng lùa mình và Hữu chạy te tua, vừa đi vừa lấy sào xỉa lại cho đỡ sợ....hi hi, chính vì 2 con điên này mà phải đi đường tắt, lội suối thụt hố, bẩn hết quần áo tôi đây.....

Đến lúc này treo e Cu lên, cây đẹp như trong mơ, cành thế nhìn em còn muốn nhảy chứ chả nói Cu rừng.....Lại trốn ra bụi chuối, bật loa, và em Cu lại im lìm, ta ngồi nghe Cu Rừng mà sốt cả ruột......Hữu bắt đầu nóng máu, chán nản hi hi ...... Thế nào mà lại có mấy em chim hoang dã đủ loại bay qua bay lại, xem thư giãn cũng đỡ.....Đi rừng thì thấy rất nhiều đất tổ mối, rồi giun đùn tiếc k mang theo gì để đựng, haiz........

20ph sau, có 1 e Cu gáy xa xa, rồi tự nhiên con mồi mở miệng, khiếp mừng rơi nước mắt, chỉ cần mày gáy, a đã vui lắm rồi ..........Gáy qua gáy lại, em cu mồi của Hữu mở miệng ra thì khá bài bản, lần đầu được thực tế nên mới hiểu thế nào là Gù khống, gù phóng, gù rước, dặm kèm....Em này có đủ nghe đúng như sách dậy :">......

5ph sau, em bổi lượn về cây, giọng oang oang như loa Phường, bài bản đầy đủ, ôi cái cảm giác nhìn chim nó bay về cây rồi nhạy gần cái lụp, nó mới đã làm sao hehe......Gù qua gù lại, em nó đã vào cành thế, nhìn rất căng thẳng......Tự nhiên đằng xa có 1 chú đi làm rẫy, hướng đi về phía lụp treo, thôi xong, bi kịch thế đang đoạn hay ô này đi qua thì toi luôn còn gì......

Mình thì thầm, nhảy đi nhảy đi, nhảy trước khi ô ý đi qua làm chúng mày sợ, làm ăn nhảy đi .......Eo ơi k có máy quay lại nhé, mỗi một tiếng gù là 1 bước chân a kia đi gần tới 2 e Cu ......Mà càng đi gần chúng nó gù càng hăng..... Thế rồi tạch, hehe , 2 ae chạy ra hí hứng, lần đầu trong đời thấy Cu dính bẫy.....

Tiếc là không chụp ảnh nó còn trong lưới híc....Dù sao cũng rất vui hehe, khi mà không tí hi vọng ai ngờ em ý lại bẫy được em Cu hay thế......

Kèo 4,5:
    Đi sang khu đối diện, vì nghe xa xa có tiếng Cu gáy, treo được 1 lúc là bồ cắt xuất hiện, thế là vội vàng thu quân đi chỗ khác, lúc xuống đồi mới phát hiện ra, là tiếng gáy đó là của 1 e mồi đất do ng dân treo gần đó ..... Em Hữu gạ bán, mà anh kia từ chối, nhờ a mới biết là con bổi vừa dính lụp là con hôm qua a ý đang bắt gần được thì có ng đi qua làm nó sợ.....Em này đuôi bị cắt đã thay gần hết, theo như bác nông dân kia nói thì nó là e mồi xảy của ai đó, tiếng rất to và lỳ lợm .....Chúc mừng Hữu nhé

Kèo 7, 8: 2 ae, mò sang khu khác treo chim hi vọng điều kỳ diệu sau 3,4 kèo em ý câm nín........Lại bật loa và im lìm nghe tiếng cu rừng gáy qua gáy lại, lúc sau lại Bồ Cắt lượn qua nên thôi stop ra điểm tập kết đợi anh Luyện...

14h30; Anh Luyện ra tới nơi tâm sự kèm chửi thề , từ sáng tới trưa tức từ 7h tới 14h chỉ đánh và đấu đúng 1 em, 11h chim mới vào thế còn đâu toàn lượn lờ xung quanh...... Vậy mà do treo lụp sao ấy, em ý nhảy ôm nguyên cái lụp chứ không nhảy vào cầu tử .....Thế là xôi hỏng bỏng không, a Luyện định T5 này lên bắt cho bằng được nó....

Trên đường đi ra, gặp e chim bay ngang đầu, a Luyện lại dừng lại truy đuổi, cuối cùng cũng bắt được 1em, tiếc là tớ quên không chụp.....Còn em cu mồi của Hữu thì 2 kèo 9,10 lại im lìm hi hi .....

Chia tay BP, mất gần 4h trong mưa gió mới về tới nhà, cám ơn a Luyện 1 người đam mê thực sự....Theo như a kể, 1 tháng 3 tuần a ý đi lên đây để bẫy.....Nhớ lại cảm giác lúc nghỉ dừng chân, gặp từng tốp cu thủ dừng xe để ăn sáng, thật là thú vị....

7. nguyenluan_axn

nguyenluan_axn Member

Thích đã nhận:
    84
    ước j em được như anh tâm. bữa nào giao luu nha anh tâm.mà anh ở gần chợ phú xuân không anh tâm

truongonline and ancugay like this.
  8. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    @Luân: ưh anh ở ngay cầu Phú Xuân, chỗ Sông Quê ấy, rảnh đi bẫy chung cho vui em ơi

9. nguyenluan_axn

nguyenluan_axn Member

Thích đã nhận:
    84
    em hiện giờ không còn mồi nữa. 1 con bị ăn cắp,1 con thì bị mèo chụp số em hên là vậy bữa nào anh em mình cafe nha anh tâm .chổ của anh em cũng thường xuống đó lắm

10. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Ôi anh chả có mồi anh còn đi được nữa là, cứ đi đi em hehe, em ở đâu đấy, sắp tới a qua Q9 ở rồi

11. bambangbing

bambangbing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,598
    haha, đọc bài của Bác Tâm mà cười đau cả ruột... Đang ngồi làm mà sếp cứ thấy cười rục rịch, lâu lâu ông lại ngó sang :))... Bác Tâm chắc là người vui tính và thân thiện nên viết văn cũng thấy vui vẻ còn hơn là xem hài hjhj.. Chúc Bác Tâm và gia đình nhiều sức khỏe nhé..

Em thích đoạn này nè haha : Anh ơi lúc nãy mình treo cành thế cho chim từ trên nhảy xuống, hay giờ mình treo cành thế cho chim nhảy từ dưới nhảy lên cầu tử được không anh ..................Cái gì, mày vừa nói cái gì, anh nghe không rõ ....................Nhớ câu này chỉ nói với tao thôi nhé, đi với mấy ông kia mày mà hỏi câu đấy, mấy ông ý vứt xe máy, ôm lồng cu bỏ chạy ngay đấy

12. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Sinh Nhật Hội Cu Gáy Đăk lần 2 - 2015
    Lâu lắm mới viết bài về chuyện em đi xách lồng và chụp ảnh bẫy cu cho anh em thế này, cũng vì chuyện gia đình bận rộn 2 năm ngồi nhà đọc bài của mọi người thấy cũng bứt rứt, đúng dịp sinh nhật hội cu gáy Đắc Lắc, lại thêm em Thiên rủ rê suốt nên cũng quyết tâm ba lô lên đường……..

Nói thật là đi thì cũng háo hức mà khổ nỗi ngại, chả quen ai trên đấy, lâu lâu comment dăm ba câu không biết người ta có nhớ mình là ai không, đoàn anh em lên thì đông mà cu mồi thì mang theo cũng nhiều, lên tới nơi mồi thì không có rồi thì bám càng ông nào đi chung đây rồi ngồi bàn tiệc thì biết kể gì bây giờ nhỉ ???…….. Nhiều lúc thấy tự ti hay thôi ở nhà, cứ nâng lên đặt xuống mãi, chưa kể cuối năm việc bận kinh khủng……….. Mà cái môn Cu này hay ở chỗ, số mình dốt lại chơi toàn với anh em giỏi mà lại chân thành nữa, khổ nỗi số chơi thân toàn bạn ở xa, nhiều lúc nghe tiếng cu gáy bần thần nghĩ không hiểu giờ này em đang làm gì, người thì giải nghệ nhưng nghe đâu đang gầy lại để chơi, người thì cơm áo gạo tiền cũng tạm gác lại……..

Thế rồi cũng quyết định là mai đi rồi đấy, vợ cũng chuẩn bị sẵn ba lô cho, động viên các kiểu anh đi cho vui 2 năm rồi không thấy anh đi bẫy gì cả…………….Cậu em thân thiết hay tin điện xuống hỏi, mai anh đi mấy h, để em gửi gấp cặp mồi xuống cho anh để anh có cái mà đi chơi với anh em, nếu không may bù cắt hay bìm bịp nếu có chụp không sao mang về e dưỡng lại…….. Nghe mà vui quá, cũng rủ em đi mà do công việc em không đi cùng được nên thôi lại như mọi lần hành trang trên vai là vài bộ quần áo và đôi giầy lội rừng

Chiều tối làm xong, chạy xe tà tà ra Bến Xe Miền Đông đợi em Thiên, cái cảm giác 1 thân 1 mình đứng lang thang tìm nhà xe nó hay phết, cứ như ngày xưa e trốn nhà lên tàu Bắc Nam vào SG chơi các bác ạ…….. Lượn ra lượn vào rồi cũng tới lúc lên xe, dăm câu ba điều rồi thì cũng có em Trung Kiên lên xe cùng……. Các bác đi nhiều em không biết, chứ như em đi với 2 cậu em, rồi thấy anh em điện qua điện lại cho nhóm khác xem đi tới đâu rồi vui phết……..

Đi mãi rồi cũng tới, trời thì tối om, 3 anh em lò mò vào nhà chú Tuấn CK, gọi cửa mãi rồi chú cũng ra, người dân trên này giống mấy anh em miền Tây, hồ hởi mà thật lắm, nói chuyện cứ như quen nhau lâu rồi ấy………. Tranh thủ làm cho em Thiên 1 kiểu trước nhà chú Tuấn luôn, đằng sau là xe của anh em hội ABV Đắc Lắc chuẩn bị để đưa anh em khắp miền đi đánh cu giao lưu

Một lúc sau thì cụ Tín hội trưởng xuất hiện, vâng hội trưởng thì đúng là nó cũng khác các cụ à, cao phết, đẹp trai nữa, đi vào phăm phăm giọng thì oang oang hehe…….. Nói chung là duyệt

Đặc sản trên này là café nên vừa vào là được mời ngay ly café mà do chưa ăn gì nên em cũng không dám uống

Sau một hồi sửa soạn, anh em lên xe ra chỗ hẹn với hội ABV Sài Gòn, ngày xưa người ta nói anh hùng thì gặp nhau trên trận địa còn chúng em thì gặp nhau tại quán phở, ai cũng vui cả, tay bắt mặt mừng, cụ hội trưởng của ABV SG cuối cùng cũng xuất hiện, anh đi từng bàn bắt tay từng anh em một, khác cái là tới đám nào cũng phải chụp ngay 1 pô làm kỷ niệm, rồi thì câu chuyện cũng vơi dần vì anh em mồm ai cũng bận nhai thịt với húp nước xương =))
    [​IMG][/URL

Last edited: 10/4/15
  13. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Viết hay và chi tiết quá. Tiếp đi Tâm!..........................

14. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Cơm rượu no say thì cả đoàn bắt đầu đi vào bãi đánh khá là xa, dọc đường để cho nhóm sau không bị lạc, nhóm trước được lệnh xuống đánh dấu địa điểm để anh em đi sau dễ định vị ^^

Sau cùng khi cả 2 xe bắt kịp nhau thì anh em đề nghị chụp chung 1 kiểu ảnh để làm kỷ niệm, chuyến này có lẽ hội tủ anh em từ các vùng đến nhiều nhất, đi đâu dân cũng tưởng bộ đội hôm nay làm công tác đặc biệt

Cuối cùng thì cả đoàn cũng tới bãi đánh, giờ là công tác chia nhóm với chia lương thực, em thì bắt cặp với em Tuấn BMT một người bạn mới rất hiền không như ngoại hình bên ngoài hơi hầm hố của em, cộng thêm một nhóm nhỏ nữa có anh Chánh, Hòa Bùi, Thế Anh đi cùng trên đường vào bãi trong thì mới rẽ ngang
    Cụ Tín đang nghiên cứu xem nên chia địa bàn ra sao đây, anh nào cũng bảo Tín ơi nhớ chỉ bãi ngon với bổi tuyển để anh làm quà về quê cho anh em nhé =))…..

Người gần khuôn hình nhất có cái tên rất hay, Quang Tài nhưng toàn bị gọi là Quan Tài =)), cậu em này có một đoạn về sau đi chung xe máy khi đánh bãi thứ 2 vào buổi chiều, để lại trong anh cũng là 1 câu em thật thà đến bất ngờ, nói với nhau vài câu thôi vậy cũng đủ vui rồi

http://s1142.photobucket.com/user/n...0110_080331_zps06ece5f1.jpg.html?sort=3&o=130

Cuối cùng thì cũng chia tay nhau, rồi thì anh em đi vào bãi

Nhìn tấm hình này em thấy giống poster film phết, trông phong thái của Hòa Bùi và Thế Anh rất phong trần và lãng tử thêm cái mũ đội trên đầu nữa ^^

Tranh thủ em cũng làm 1 pô tự sướng, cả đêm ngủ không đủ hơi tàn tạ tí, xa xa là nụ cười hiền hậu của em Tuấn BMT, như là ý trời, cả 2 anh em đều đội mũ xanh =))

Trên đường vào bãi thì muôn thuở là mấy con chó điên canh nhà, không lấy gì của nó nó cũng sủa, để ý là dân quanh đây nhà nào cũng vài cái lồng chim Cu, hỏi Tuấn thì mới hay là họ toàn bắt ổ về nuôi cu con lên

Last edited: 13/4/15
  15. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Kèo 1,
    Địa thế sườn núi dốc kiểu này em leo lần đầu, anh em thì cứ đi phăm phăm, mình đi sau hụt cả hơi, đang đi thì em Thọ Tây Ninh điện hỏi anh đi tới đâu rồi, vào bãi chưa, chim đấu không, em thì vừa hổn hển thở vừa kể, vui không tả xiết, máy mà xịn tí là mấy cảnh chụp lúc bình minh với những tia nắng xuyên qua tán lá thế này đẹp phải biết………..

Kèo này thì em mồi cũng làm việc tuy nhiên chưa xung lắm, nhưng bắt đầu phát hiện ra 1 vấn đề, có vẻ như quanh đây có vài con mồi đang gáy thì phải, không hiểu là mồi bắt bổi hay là mồi bắt mồi đây

Sau hồi bàn tính, nhóm em quyết đinh di chuyển sau hơn vào bên trong để khoảng cách giữa các nhóm giãn ra cho dễ đánh

Đang đi thì lại gặp nhóm của Hòa Bùi & Thế Anh, đang bàn nhau vanh vách là con mồi của ô nào treo chỗ nào, còn đâu là bổi bay đi đâu hết rồi ấy nghe mà chết cười

16. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Kèo 2

Trước mặt đường chúng em đi là một bãi trồng tiêu, mới nhìn không hiểu là cái gì, hóa ra họ làm vậy để che nắng cho cây non dễ sinh trưởng,

Đi tiếp thì đụng một cội khá đẹp, em bổi gáy giọng gì thì nói thật em không nhớ, chỉ nhớ là 3 con mồi được treo lên rồi anh em chạy đi núp cho kịp việc…

Người đàn ông trong hình là Thế Anh, anh đang trăn trở về việc cái con Cu đang gáy ở xa xa trên đỉnh núi kìa là mồi bay bổi và có nên đi vào trong đấy không hay là đi hướng khác =))

Sau một hồi suy nghĩ không ra, anh ấy quay lại hỏi em, thế ý anh sao, em trả lời là, anh sao cũng được =))

Sau câu trả lời đầy bế tắc của em, 2 anh em quyết định cho mồi nghỉ ngơi chút xíu nhường cho mồi của em Tuấn BMT làm việc, và đây là cách tập thể dục chim mồi của em Thế Anh

Sau đó gặp 1 nhóm khác đi ngang qua, em thì không nhớ tên, chỉ nhớ câu chuyện là thế anh đánh con bổi ngay cội kia đúng không, con đấy nó đấu thế này thế kia đúng không, con mồi làm thế này thế kia đúng không, đấy đúng con em đánh đấy, mà em đứng bờ bên kia quả đồi em đánh, em mới hỏi thế tao tưởng mồi của Tuấn BMT gáy, hóa ra có cả mồi mày kêu nữa à, thảo nào sao mà nước chơi nhiều kiểu khác nhau thế, thế rồi sao mà im re không thấy gì nữa……….. À thì đấu mãi không được, e lùa vào tận ổ nó luôn, đấy anh không tin em lấy được một quả trứng của nó đây này,

Sau một hồi tranh luận, Tuấn BMT cũng đã rút mồi ra, anh em tôi lại rẽ đi một hướng khác
    Tranh thủ nghỉ chân và tìm đường đi

17. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Chú Tâm viết nhật kí hay quá! Làm ae nhớ lại không khí cách đây đã lâu.

18. thanhjjk

thanhjjk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,715
    Bài viết hay quá, BẢO học trò mê chim có kì phùng địch thủ rồi đây...........hihi

19. thanhhienbd

thanhhienbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,960
    Quá hay và quá phê chứ nị,chú Bảo gặp thầy văn này chỉ có mừ bái sư phải vậy k chú Tâm

BAONHJ., thanhjjk, Tuan bmt and 9 others like this.
  20. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    Viết hay quá nhà báo Tâm, anh không làm báo hơi phí.

BAONHJ., thanhjjk, Tuan bmt and 5 others like this.