Nhật ký bể 60cm - giai điệu lũa đá

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi hackhach, 16/7/14.

1. hackhach

hackhach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    Hôm nay thời gian rãnh rỗi tự nhiên lại nghĩ nên viết một bài nhật ký về cái bể 60 hiện tại của mình.
    Em chơi thủy sinh cũng lâu rồi, đường đến thú vui thủy sinh của mình cũng rất đơn giản.
    Xem phong thủy thấy con mình mệnh mộc, Nên quyết định lam một bể cá trong nhà vì bản thân cũng thích cá.=P~

Khởi đầu với 1 bể 40 đúc nuôi cá, qua quá trình tìm hiểu biết đến ABV và diễn đàn cá cảnh, quả thực những bể thủy sinh các thành viên ABV đã làm choáng ngợp , thay đổi hẳn cái nhìn của mình về bể cá,biết đến khái niệm khác là thủy sinh (trước đây bể cá theo mình nghỉ chỉ là con cá vàng hoặc bảy màu và mấy cái cây nhựa thôi a :laughing:.

Chán bể 40 - ôm ấp giàn bể to hơn, nhưng nhà cũng ko có diện tích nên cũng chỉ dám đặt cái bể 60cm. Kệ gỗ vật ngửa thằng bạn ra bắt nó làm cho. khà khá=)).

Sau Khi tham khảo trên mạng và các bể anh em, quyết định làm theo phong cách lũa đá.
    Thằng bạn em bảo chơi sang là tiết kiệm nhất là với người ít thời gian như em, nên đầu tư ngay 1 bao ADA mới+ thêm nham thạch cũ độn nền:blushing:
    Sơ bộ bố cục nào[​IMG]

Sau khi được góp ý chỉnh sửa của anh em, cũng định chỉnh nhiều nhưng lười quá nên chỉ chỉnh lại tý tẹo rồi vào nước, quyết định làm 1 dòng suối ở bể, cho nó có núi có nước.Cây Thì tiền cảnh TCN trung cảnh cỏ đỏ và hậu cảnh vẩy ốc đỏ - lá cạn

Rêu bắt đầu lên, cây vẩy ốc đỏ lá cạn èo uột, cho bay hết rồi xin được giống lá nước khác trồng và, chẹp, lên ngon lành:applause:. Có mấy cục đá minifiss ươm trong bể để xem có đẹp ko, nhưng hình như nó làm choán bố cục, hơi nát. quyết định bỏ đi
    2 Tuần sau:

Lũa rêu bắt đầu ra khá đẹp, xin được ít rêu ricca, buộc gáo dừa và ươm tạm trong bể. TCN và cỏ đỏ bắt đầu bò , ơn trời. Hậu cảnh bên trái hồng hồ điệp ra lá nước hoàn toàn lại ko thấy đẹp và mềm mại như lá bán cạn bán tại minh long - Bắt đầu lăn tăn về cái giống này.~X(
    Quyết định nhổ hết và trồng vẩy ốc đỏ vào đó.
    Dòng suối thì nhìn lâu cảm thấy nó ko tự nhiên và ADA thì ngày nào cũng có chục viên nền lăn qua lăn lại, lộn xôn quá. Hút cát ra và trải lại ADA lên luôn, cho nó máu.:devil:
    2 Tuần sau ạ :

TCN Bò ngon lành, rêu lên thở phê quá:x. Cây cối hậu cảnh bắt đầu mọc um tùm lộn xộn. KO sao để đó, sẽ xử. THả đàn neon và cho vui mắt, chứ mấy ông bút chì lượn mãi với mấy em tép nhìn cũng chán.
    Update 2 tuần sau nữa :

TCN đã full nền, bắt đầu cắt tỉa thôi, cây cối lên căng, vẩy ốc đỏ mà lên toàn xanh với cả vàng hic~X(.
    Lũa bung tán nhìn khá phê.

Update cuối.
    2 tuần sau

Cây cối lên căng khá vừa ý, điểm ko thích duy nhất là vẩy ốc đỏ toàn xanh với cả vàng híc, chắc do đằng sau mình độn nhiều quá nền thiếu chất.
    Dự án bể 60 đã xong, em cũng đang màu Iwagumi
    đang tính làm cái bể bé 40cm iwagumi
    Lúc đó sẽ nhờ các bác góp ý ạ
    Cảm ơn mọi người

giorgio, neverland, rune_kt and 9 others like this.
  2. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Full report :) Vẩy ốc không đỏ hay là vì đèn 10000k và gen không phải là siêu đỏ? Nhà anh xài đèn 6500 nó cũng chỉ hồng hồng phần ngọn, gốc thì xanh lè lè

hackhach thích bài này.
  3. hackhach

Thích đã nhận:
    201
    gen lấy từ nguồn anh em, lúc về tay e thì đỏ - trồng lên thi lên tận sát mặt nước mới hồng hồng, hic- đèn 6500k
    chăc nền nó ít chất

4. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Đèn không phải là tất cả bác ơi, nền phải có đủ hàm lượng sắt cho chúng nó nữa
    Mà để chúng nó hấp thụ được sắt tốt nhất thì nước phải mềm và pH phải thấp một chút

concuabaoto and hackhach like this.
  5. Donvito Sino

Donvito Sino Member

Thích đã nhận:
    15
    nhìn mát con mắt quá. cây cối lên xanh um tùm. hồ đẹp quá thầy.

hackhach thích bài này.
  6. phuoctri

phuoctri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    Nhìn Trân Châu Nhật (CTN) và rêu hackhach trồng mà thấy ham quá. Bản thân mình đã thử trồng TCN và rêu cũng nhiều lần nhưng chưa lần nào thành công. Lần gần đây nhất thì TCN sống nhưng cao gần bằng mặt nước và rêu nâu bám đầy lá mặc dù mình đã dùng đến 4 bóng JEBO 75cm cho hồ 80cmx40cm. Rêu (tam giác, Java) thì cứ xanh lên được chút rồi lại cháy đen thui.

Bản thân vẫn rất muốn trồng lại TCN và rêu nên xin bạn hackhach chia sẻ thêm thông số ánh sáng (loại đèn, thời gian chiếu sáng), nhiệt độ của hồ.

Xin cảm ơn bạn rất nhiều.

7. hackhach

Thích đã nhận:
    201
    Bể mình 60
    nền mình xài ada
    đèn 2x t5 0dysea 60cm 24x2 w 10000k
    nhiệt độ <30 độ
    còn TCN bò cao có thể là do bể bác cao quá
    chiều cao bể <45 cm là ổn.
    TCN rất dễ bị rêu nâu nên bạn lưu ý điều này để thấy phát là diệt luôn
    Thời gian chiếu sáng thì 8h đến 12 h- tắt đèn ngủ trưa - 4h bật lại đến tầm 10h gì đó

phuoctri thích bài này.
  8. phuoctri

phuoctri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    Bể mình cao có 40cm thôi. Mình nghĩ là do đèn và nhiệt độ nên mới hỏi thêm hai thông số này đó. Một lần nữa cảm ơn bạn nhé.