Nhật ký chữa ỉa chảy - lở loét, liệt chân, ké - Gãy chân

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi ngo.duc.tam, 5/12/11.

1. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Vậy là sau nhiều ngày bám càng hỏi thăm mấy sư huynh, một điều may là có nhiều phương thuốc, 1 điều khó là không biết dùng cái nào cho chính xác ........Chỉ khố mấy em Chim là phải thử nghiệm đủ các loại:

1, Em ỉa chảy:

a, Fugaca: Theo như anh em bói toán và e Duy tư vấn cho uống đủ các loại thuốc từ Fugaca vì nghi bị giun sán, nhưng kết quả e nó vẫn ỉa phân nát như thường....Mình lại tiếp tục mày mò đi hỏi thăm tiếp, trong khi đó thì hàng ngày về nhà để an toàn đều thay giấy lót phân liên tục, tránh nó bị bệnh khác do hôi thối và ẩm ướt.....

b, tetracilien: Thuốc này sử dụng khi nghi là nhiễm cầu trùng gì đó, do a Lực tư vấn, đúng là vừa uống 1 tí tẹo phân khô ngay, tuy nhiên do thuốc quá đắng, chim bỏ uống nước, bỏ ăn luôn, lần đầu thấy 1 em gầy do nhịn ăn ra sao hi hi........Sau 5 ngày theo dõi, nước k vơi đi bao nhiêu mà chim gầy đi nhiều quá, bỏ ăn vẩy thóc linh tinh........đành phải stop, quay lại cho uống nước và phân lại ỉa như xưa......Giờ thì hồi phục thể trạng đã, vừa thay nước 1 cái em nó uống như điên và ăn cũng như điên lạ thật........

c, Lá ổi non: Sau đó lại được e Duy tư vấn vụ này và động lực quyết định là được a Đình ở Quảng Nam, thành viên rất ít khi post bài hi hi......Anh cũng chỉ là giã nát lá ổi non có tí hạt muối vào, rồi vắt lấy nước cho chim uống......Có giã lá ổi mới biết, nó rất ít nước không như khổ qua......Vậy là phải cho thêm tí nước vắt tí tẹo nước cốt ra, rồi cho luôn bã vào cóng khuấy đều lên cư như sinh tố ổi ép =))........Không biết chim có uống không đây, rất may là e có uống tuy nhiên uống ít, không hiểu do khó uống hay do lá ổi đã làm nó uống ít nước lại, phân đã cứng và chim không bỏ ăn..........Giờ đang theo dõi có lẽ cho uống 1 tuần cho chắc ăn, cái ngày dừng nước ổi cho nước suối sẽ hồi hộp đây, nếu ỉa phân khô thì vui, không ta lại tìm thuốc khác hi hi .....

Lá ổi non: Chỉ không hiểu sao không dùng lá già nhỉ ?

Nước ổi ép nào:

Tranh thủ cho chú em tự đi ra ngoài vận động cho khỏe người và bớt chòi lồng, bài này là học của em Hữu & E Sâm, trong 5 con thả ra đi, có đúng 2 em tự biết đi vào, còn lại toàn đi đâu mất hehe

Không hiểu sao up video lên mà k thấy hiện nút play, chỉ hiện mỗi hình, các bác phải click vào mới xem được

2, Em lở loét - liệt ngón chân - ké:

a, Lở loét: Sau khi nghe vài bạn chỉ dẫn, quyết định bôi thuốc Ambi chuyên sát trùng và chữa nhiễm trùng cho e nó, thuốc đắng phết ngửi mùi đã thấy ghê, tóm e ra lấy tăm bông thấm nước lau qua lớp da cho mát mẻ, tiếc là không chụp được, chim cứ như chó vậy, nhắm mắt phê khi minh lau quanh cổ nó hi hi ...........Sau đó là chét vôi lên cổ em, nhìn khá là kín mít rồi..........Tuy nhiên e ý lắc với rỉa hết, sau đó xuất hiện thêm màn trèo lên cóng thức ăn để đậu và ngủ thất kỳ quặc...........Sau 3 lần bôi e nó vẫn rỉa điên cuồng, ăn kê với mè thôi, ỉa thất thường............Thế là chuyển qua ép ăn thóc........Sau 2,3 ngày thì ăn có vẻ khá nhiều, sức khỏe có dấu hiệu hồi phục .......

Mới bôi thuốc lần 1:

Bôi lần 3, tiện thể cho e ra ngoài, đứng cho thoải mái

Sau 4 lần bôi, chỗ da bị trụi có dấu hiệu mọc lông ống trở lại, vậy nếu vẫn rỉa tiếp, ta sẽ bôi thuốc trị nấm, hi vọng là ok.........Ít ra là có mọc lại, mặc dù vẫn mổ loét vết cũ.....

b, Liệt ngón chân: Bệnh này chưa huynh nào chỉ được cả, thôi thì ta tự nghiên cứu......Có 3 giả thuyết, 1 là e bị liệt do bẫy đập vào làm liệt ngón, 2 là do thiếu chất, 3 là bẩm sinh.........Bổ sung ngay 1 cóng khoáng đầy để e mổ, dự kiến làm thêm 1 khay đất trên lan can nhà cho e hạ thổ tắm nắng lúc sớm mai................Đi lại cũng hơi khó khăn, lôi ra nắn bóp ngón chân cho nó có phản xạ, rồi thả ra cho e tự đi, em đứng cả tiếng đồng hồ, lâu lâu bay bay lại đứng, lười đi quá chắc do chân không đi quen, vậy là đủn đủn cho e phải đi, cũng chả đi, còn rú lên 1 cái, kiểu như ông để tôi yên, chân tôi thế này đi kiểu gì =))

Kiên trì mở cửa lồng và đợi chờ, cuối cùng em cũng đi ra, đứng 2 tiếng đồng hồ, e mới đi lòng vòng, đi mãi mới chui vào lại, như vậy là sẽ cho đi bộ thường xuyên cho khỏe chân như kiểu vật lý trị liệu hi hi , tiện thêm luyện cho thuần dần......

Không hiểu sao up video lên mà k thấy hiện nút play, chỉ hiện mỗi hình, các bác phải click vào mới xem được

Đi đi, tập mà đi cho chân mau lành nhìn ngon như chân tao đây này hehe

c, Ké trên đầu: Bệnh này cho ăn đầy đủ, nếu cần uống thêm thuốc tự rụng thôi k sao............

3, Em gẫy chân: Hôm trước nghe lời a Huy TM, tóm e ra nắn xương, dựt dựt đủ kiểu, em rú ầm lên, hi hi.........Sờ mãi không ra là gãy hay trật khớp, vị trí gãy cũng khó bó, thôi thì nghe lời mấy anh, để yên nó tự lành, chân hơi chấm phẩy 1 tí............Được cái treo chỗ yên tĩnh, ít vận động e nó đã có vẻ khỏe hơn........Nhưng sáng này đổ thêm thóc vào thì bay loạn lên, chắc sợ mình tóm ra nắn xuống tiếp =))........Được cái là chân gãy có dấu hiệu cử động lại ok rồi, tuy hơi chẹo tí hi hi

Định chụp hình mà thôi, khi nào chân ok sẽ chụp.......

Update cho mấy bác mới chơi như em xem nếu có gặp thì lấy kinh nghiệm thêm, mấy huynh rảnh thì lại tư vấn tiếp nhé

Cám ơn mọi người

Last edited: 5/12/11
    chotmechim, langque, utky and 9 others like this.
  2. mrtran

mrtran Active Member

Thích đã nhận:
    31
    khi nào mấy con chim của bác lành bệnh , bác thống kê chi tiết cách chữa cho từng con để mọi người học hỏi bác nhé . thân

utky and ngo.duc.tam like this.
  3. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    Theo ý kiến riêng và đã từng thử nghiệm thì phương pháp chữa bằng lá ổi hoặc cây cỏ hôi hay còn gọi là cây cộng sản giống nhau ở chỗ chỉ tạm thời làm phân chim khô lại,khi hết thuốc chúng lại u như kỹ. Phán đoán như sau:
    Cây cỏ hôi và lá ổi non có vị đắng,chát. Chim khó uống nên uống ít hơn bình thường trong khi chim bị bệnh tiêu chẩy uống rất nhiều nước để bù vào sự mất nước do tiêu chẩy. Từ đó sinh ra sự thiếu cân bằng,đầu vào không có thì đầu ra lấy đâu ra nước.
    Bệnh của chim cu gáy chủ yếu tập trung vào bệnh đau mắt và bệnh tiêu chẩy,nhưng bệnh đau mắt dễ chữa bao nhiêu thì bệnh tiêu chẩy lại khó chữa bấy nhiêu.

junsochun, hhhnam, utky and 7 others like this.
  4. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Đã được a chỉ cho nhiều bài thuốc mà chưa biết tên anh, có gì a cho em xin tên sau tiện xưng hô

Hiện e nó đã uống 2 loại thuốc, men tiêu hóa cho người em cũng cho uống và vẫn thế, giờ chuyển sang lá ổi, không biết nếu sau đó không khỏi nữa, thì a cuhobo có cách gì tư vấn giúp em được không ạ

utky and cuhobo like this.
  5. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    Thì bác cứ gọi em là cuhobo là ok rùi. Bệnh tiêu chẩy không gây nguy hiểm ngay cho chim cu đâu,cùng lắm là chơi yếu chút thui,bác cứ từ từ mà nghiên cứu. Khi nào hết thuốc chữa bác báo em tiếng nha.

utky, Pham Dai, hoan-nc and 2 others like this.
  6. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Vâng e tự giới thiệu trước, em tên Ngô Đức Tâ, 28 tuổi, ở Nhà Bè, người HN, chơi được 8 tháng............Em thì sau lá ổi, em tính cho uống lại hết chỗ men tiêu hóa xem sao, nếu không được nữa là hết bài rồi đấy bác, em thấy nhiều người nói mồi của họ ỉa chảy vẫn chơi ok, nhưng có người nói như thế mất nước gù k bền.............Em thì thấy chim vẫn khỏe, gáy thúc đều, chả sao cả.........

Mỗi tội trông mất vệ sinh, bác gặp vụ này rồi có gì cho e xin thuốc nhé.

utky, CUGAYTHODONG and cuhobo like this.
  7. CUGAYTHODONG

CUGAYTHODONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    525
    Hồi tôi có một con ỉa phân lỏng thôi, còn của chú tôi không biết là sao.chim tôi bị nhẹ nên tôi uống trà thường mính uống,uống khoản một cóng có kết quả thì chú cho uống một tháng.
    tôi thấy chú nên đi học một khóa trị bệnh thượng cầm.Chú suốt ngày cứ làm chủ trang bịnh viện hoài sao...THÂN.

utky, Pham Dai, takuku and 1 other person like this.
  8. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Em chào bác,

Cơ duyên anh em gửi toàn chim bệnh, em thì sẵn lòng nên nhận nuôi ý mà anh......Anh cho hỏi trà a cho chim uống là trà đá hay bán ngoài quán hay trà đặc mình mua chè thái nguyên về pha hả anh........Hiện e cho chim uống nước là ổi mà nó đang uống rất ít và lại bỏ ăn, chim của anh cho uống trà vậy nó có ăn đều không hả anh.......Nếu phải uống trà đặc e sợ nó đắng với chát chim không uống với cả mất ngủ k bác, hi hi

Nhờ bác cho em ý kiến thêm ạ

utky thích bài này.
  9. CUGAYTHODONG

CUGAYTHODONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    525
    Trà thường uống cafe fa hơi đắn,chim uống chẳng hề chi cả

utky, takuku and ngo.duc.tam like this.
  10. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Bác Tâm này đi đâu thấy chim bị bệnh, hoặc anh em gởi thì đều nhận đem về nuôi, chăm xong cho lành bệnh rồi phóng sinh đấy bác cugaythodong ơi, coi như là làm việc thiện ấy mà.....Cố gắng chăm sóc chữa trị cho 2 thương bệnh binh ở nhà nhá bác, xong rồi cho em gãy chân của dovan về với thiên nhiên !!!!

utky, CUGAYTHODONG and ngo.duc.tam like this.
  11. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Vâng cám ơn bác đã động viên, e gãy chân chắc cũng nằm viện vài tháng nữa bác à, hehe...........Nhiều người khen nó ok, e đang nổi lòng tham nuôi mà lành e giữ lại, hehe.......Mà chắc đợi nó khỏe thả ra thôi, tật nguyền rồi lại còn trong lồng nhìn khổ lắm

CuPhuLong, utky and lovescibi like this.
  12. vuong2003

vuong2003 Member

Thích đã nhận:
    12
    Kể như các bạn ở Hải phòng qua tôi cho ít lá cây bắt chim ra vo lá đút vào mỏ đảm bảo 3 ngày là khỏi, tôi xin được cây này ở nhà 1 ông cụ nuôi cu gáy rất nhiều, trả biết là cây gì nữa. Nếu có bạn nào ở HP gọi cho tôi theo số 0913041988 tôi giúp nhé

utky and ngo.duc.tam like this.
  13. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Em đang chờ ảnh của bác đây, hòm mail của em là tetsuvietnam@yahoo.com bác xem rồi chụp dùm em mấy kiểu, dể em tìm thử trong này xem có không bác nhé

utky and CUGAYTHODONG like this.
  14. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Bác, con chim mà bác bôi thuốc này thì chắc chắn thành tật thôi. Nó sẽ rỉa lông đó hoài thôi. Chắc con chim này thay lông cổ thôi bác ạ

Trước đây, em có con chim hết lông đầu cổ luôn. Tự nó mọc lại thôi.

Còn vụ gãy chân, liệt chân đã trả lời ở topic http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=88054 rồi mà

utky, leduyhung and ngo.duc.tam like this.
  15. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Bác Proton ơi,

Bác chụp ảnh cái con hết lông đầu cổ được ko, vì e này của e nó rỉa điên cuồng, e đang chữa bằng mọi cách, trừ khi k còn ai bày cách thì thôi hehe

Vụ liệt chân có thấy bác chỉ gì e đâu ạ

16. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Em đã nuôi nhiều loại chim, cũng trải qua nhiều phen làm bs thú y. Với em để chữa 2 loại bệnh cho chim là ỉa chảy và toét mắt có 2 loại thuốc sau đã được em kiểm nghiệm và share cho nhiều người đã đạt được kết quả rất tốt.

Đi ỉa:

Đau mắt:

utky, leduyhung, loctranphu and 9 others like this.
  17. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    @ bác Ngo.duc.tam :
    Những vấn đề bác hỏi tôi cứ trăn trở mãi nhưng khốn nỗi từ trước tới nay chưa gặp kiểu đó bao giờ...Về con chim tự rỉa lông cổ theo suy luận của tôi bác nên vạch cổ nó xem kỹ (chỗ loét và xung quanh) không ngoại trừ khả năng còn sót chỉ phẫu thuật may da cổ (chỉ may thường, không phải chỉ tự tiêu y tế) vì tôi thấy hình em nó có bộ cườm sa hơi lạ có vẻ muốn liên hoàn mà chim được mua ngoài chợ không rõ nguồn gốc, có thể chủ trước của nó cố tình phẫu thuật để con cu có bộ cườm liên hoàn nhưng không thành công nên bán bỏ, bác Hoàng mua lại dù biết nó ốm chắc cũng vì bộ cườm lạ này...chỉ thường bằng coton ngấm bẩn gây nhiễm trùng, loét vết thương nên con chim tìm cách rỉa cái đoạn chỉ ra chứ tự nhiên thì chẳng bao giờ nó tự rỉa toét cổ ra đâu, ở gà cũng có hiện tượng ăn lông do thiếu chất nhưng là con nọ ăn của con kia thôi chứ không tự ăn chính lông của mình đâu bác ạ.
    Thân !

Last edited: 10/12/11
  18. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Thưa a Giỏ Thóc,

Đọc vài dòng a trăn trở mà cám ơn anh nhiều, mặc dù anh ít khi trả lời bài em up lên.....Cũng có 1 người đặt câu hỏi với e về việc có người may da cổ của nó, đúng là cái bộ lông cườm con này lạ thật........Nếu với vị trí nó đang mọc mà không phải may thì đúng là liên cườm.....Tuy nhiên vùng da quanh cổ nó chỗ nó mổ, e nhìn rất kỹ, không thấy dấu vết may hay khâu gì của chỉ cả.......Nó cứ rỉa và bứt từng cọng lông ra, lúc thì nó nhằn nhằn nó nuốt, lúc thì nó vẩy ra......

A Hoàng đã thử bôi Md diodine rửa nước muối..........Tới lượt em thì e đã bổi 5 ngày thuốc bột Ambi, có dấu hiệu lành vết loét nhưng nó lại rỉa tiếp......Lông ống có dấu hiệu mọc lại vài cọng chỗ e đã bôi thuốc........

Hiện giờ e đang dừng lại, chuyển qua bôi thuốc mỡ của a ĐÌnh ở Quảng Nam cho, vì a nói từng chữa 1 con như vậy.......Và cho uống thêm kháng sinh........

HIện đang có 1 vài anh lâu năm cho rằng nó thiếu chất nên bị biến đổi và rỉa, e đang tiến hành bổ sung dinh dưỡng, hôm trước cho e ý ăn thêm đậu xanh, ăn rất nhiệt tình..........Em đã nhét cho e ý nuốt thẳng 1 viên dầu gấc, tiếp tục e sẽ cho uống bổ sung dầu cá, viên sắt..........

Khoáng chất em đang tự làm, vì cho ăn khoáng mua e ý không ăn, mặc dù các em khác ăn rất ok.......Về nhà e gáy gù thúc bình thường rất lì lợm, trông đã khỏe hơn..........

HIện giờ có khoảng 5 giả thiết:

1, Thiếu chất trầm trọng nên rỉa, e đang tích cực bổ sung

2, Bệnh ngoài da hoặc nấm hoặc rận mạt: Cái này e đang bôi thuốc mỡ mà không xong, sẽ tiến hành bôi các loại chữa nấm của a Cuhobo tư vấn vì a cũng có 1 con như thế.......

3, Bệnh về máu gây phong và rỉa: Em đã có công thức, cái này sẽ dùng khi các biện pháp ngoài da không hiệu quả....

4, BỊ nhiễm trùng do bị khâu da cổ: Hiện e đang có nghi ngờ đó, tuy nhiên vạch lông cổ và nhìn kỹ da k thấy vết khâu ạ.....Em đang tính nhổ sạch lông cổ và cườm nó, để bôi thuốc và dễ kiểm tra........Không biết ý anh thấy sao, có cần thiết k ạ?

5, Cắt mỏ gà: Anh cugocong có tư vấn e biện pháp cuối cùng nếu k được là cắt ngắn mỏ, anh ý đã từng làm, tuy nhiên có vẻ em cu của anh ý bệnh hơi khác con của em.....

6, Phương án cuối cùng: Em đang nuôi nó mọc cánh và lông đuôi, nếu không còn ai chỉ cách nữa, và bó tay, e sẽ đưa e nó về với thiên nhiên cho nó tự tìm thuốc chữa cho nó........

Em đang bôi thuốc mỡ và sẽ update tình trạng bệnh, nhờ a tư vấn thêm nếu có sáng kiến hay gặp ai biết về bệnh này a nhé.....Cám ơn anh nhiều, hi vọng tết về có dịp anh em giao lưu.

Last edited: 10/12/11
    utky, leduyhung, HoangHL and 2 others like this.
  19. loctranphu

loctranphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    "đừng tuyệt vọng,tôi ơi đừng tuyệt vọng"
    em thấy rất khâm phục trước sự tận tình chăm sóc chú chim cu của bác... về thuốc thì em không có kinh nghiệm nên không thể tư vấn cách chữa trị.
    bác hãy thử băng cái cổ nó lại,không cho nó có điều kiện rỉa vết thương xem sao,chẳng hạn như băng lại và cắt 1 ống nước PVC (chẻ đôi theo chiều dọc) rồi lồng vào cổ em nó 1 thời gian xem sao. tiếc là chỉ tư vấn cho bác được như vậy.mong bác sớm chữa trị được cho em nó.
    em nghĩ thả nó về thiên nhiên không phải cách hay đâu ạ!ở ngoài chim chỉ biết phòng bệnh qua các loại thức ăn chứ chưa chắc đã trị được bệnh,huống hồ bệnh nặng
    chào bác,chúc thành công

utky, leduyhung, chimcugocong and 3 others like this.
  20. jamkuner

jamkuner Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    bác à cho e hỏi thuốc tự rụng mục ké mua ở đâu bác chỉ giúp với