Nhật ký hồ nguyet

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi Nguyet, 28/4/10.

1. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    Em chào các bác ạ!
    Sau một thời gian tạm thời nghỉ chơi cá biển để chuẩn bị cho ra đời 1 cái hồ mới hoàn toàn, hôm nay cái hồ đó đã được setup xong đang chạy nước và chờ nhiệt độ khoảng 40-50 độ c để hấp mao tiên ạ :sick::D:devil:
    Các bác đóng góp cho em tý ý kiến ý cò để e chuẩn bị tinh thần chỉnh sửa ạ .
    Phần hồ kính: kích thước hồ là 108 x 60 x 50 ( d x r x c )
    Và đây là thùng đá em vừa mới chạy 60km để lấy nó về nhà em ạ, khi về nhà do không có người đỡ xuống hộ nên em tự sướng một mình kết quả là rơi uỳnh 1 cái vỡ toác thùng (quái lạ, mọi lần em nhấc bồ em 50kg chả sao lần này nhấc có thùng đá 40kg mà bị rơi... sức khỏe có vấn đề rồi :crying::) :sick: may mà về đến nhà rồi không thì ...=((.
    Xếp đá vào bể nào
    Nước đục ngầu do chất bẩn rơi ra từ đá.
    Sau 1 ngày chạy lọc nước đã trong hơn chút.
    còn tiếp...

Last edited: 29/4/10
    dunghien_, thapbat, emonly and 5 others like this.
  2. Lê Biên

Lê Biên Guest

Nhật ký setup rất chuyên nghiệp. Ko hổ danh Mod của box cá nước mặn. Keep your work up.

Thêm ít thông số kỹ thuật về bể đi Nguyệt.

3. Cá cảnh VN

Cá cảnh VN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Tiếp tục cập nhật thông tin cho mọi người tham khảo nhé!
    P/S: Hôm giờ mình cũng muốn chụp hình và cập nhật hồ của mình, nhưng dạo này hồ bị sự cố nhiều quá, buồn... và không có gì để post lên, hy vọng thời gian tới mọi việc sẽ ổn. Mình sẽ post lên cho diễn đàn xom tụ tí. Chứ lặng lẽ buồn quá!

Nguyet thích bài này.
  4. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Oài, đá sống của anh đẹp thế. Chả bù cho của em. Quả này thả cá, quỳ đẹp lắm đây :D:D

Nguyet thích bài này.
  5. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    công nhận đá do người đẹp tuyển chọn có khác...quá đẹp....có vài cái e cân nhắc nhé
    - đường xuống thấp nhìu so mực nước, cẩn thận nếu có vấn đề gì rò rỉ nước là nguy hiểm đấy.và có lẻ ko thẩm mỹ lắm...nhìn ở bể lộ nhìu quá
    - máy thổi để mặt lưng liệu có hiệu quả không?
    có gắng lên....cập nhật thường xuyên cho ae có cái mà ném nhé...ac.ac..

6. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    Em xin bổ sung thêm 1 số chi tiết phần cứng của hồ:
    Kích thước hồ chính : 108cm x 60cm x 50cm
    Kích thước hồ lọc : 80cm x 35cm x 40cm
    Quạt tạo luồng : 3 chiếc 6w
    Máy bơm : 2 chiếc ( 1 lifetech 4500, 1 tàu khựa 2000l /h )
    Ánh sáng : 2 bóng t5 90cm
    Skimmer : weipro 2014

Đến hôm nay đã được 3 ngày, rêu nâu bắt đầu xuất hiện.

PARASUCO thích bài này.
  7. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    Bác nói chí phải nhưng mà tại e khoan từ lúc cắt kính , định cho mực nước thấp hơn bjo nhưng nhìn xấu nên cho cao hẳn sát mép bể vì thế mới có cái cổ cò làm mất thẩm mỹ đó ạ, e tính sau này đặt cục san hô vào đó che bớt đi ạ.
    Cái chỗ đó em cũng gia cố cẩn thận rồi ạ. băng tan quấn mất mấy cuộn, keo bắn chi chít và rất ít động chạm vào thì cũng đỡ lo bị rò nước...

8. Cá cảnh VN

Thích đã nhận:
    38
    Vâng, cái vụ khoan lổ thấp quá em cũng bị dính, do chưa có kinh nghiệm, nên thẩm mỹ xấu... và cũng có nguy cơ rò rỉ thì hơi lo..hic
    Thôi để thành đại gia rồi chơi cái hồ to gấp đôi rồi rút kinh nghiệm! he he...

9. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    Lúc chiều về em bỗng nhiên thấy trong skimmer bọt không lên nữa, lần đầu em đánh bọt lên rất nhiều vậy mà bjo không thấy bọt bẩn đâu cả, toàn bọt trắng xóa... hiện tượng này là sao vậy các bác, giúp em với

thapbat thích bài này.
  10. QuyThit

QuyThit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    Theo mình dc biết thì ps mà để không khí càng vào nhiều thì đánh càng hiệu quả. Nhìn lượng nước trong ps của cậu cao như vậy có thể không khí trong ps ít quá. E nói thế có đúng ko vậy Gs. Trung?

11. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    em vừa làm cuộc gọi đến 911 và được 911 bảo là do công suất xờ kim của em nó lớn quá nên đánh hết chất bẩn đi rồi vì vậy không còn bọt bẩn nổi lên trên như a e thường thấy nữa... không biết nên vui hay sợ nữa .

12. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hình như chưa có cái máy làm lạnh à?, mùa hè sắp đến rồi, bên thủy sinh cũng lo lo năm nay nóng hơn mọi năm.
    Cái khổ của thú chơi. hi
    @: Cái đoạn ống PVC làm gì vậy em? còn 3 cái máy thổi có giấu đi góc nào được ko?

13. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    Em tính chạy nước hết mùa hè bác ạ, sang thu em mới thả cá và quỳ.
    cái đoạn PVC là ống thu nước mặt, do e khoan lỗ thấp quá nên nó mới dài như vậy. lần sau bỏ cái phễu đi khoan 1 lỗ ngay mặt nước thôi.
    Máy thổi thì chịu, không giấu đi đâu được, nó thổi nước mà mình che nó đi thì nó thổi làm sao đc ạ

14. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    1... Cái skimmer củcc ba'c Nguyet thấy có vẽ ho*i ye^'u so vo*'i cai ho^`.
    2....Mấy cái quạt tạo sóng sao ko để dọc, mà đệ ngang vậy. Theo em bác Nguyệt nên để dọc tốt hơn.

Nguyet thích bài này.
  15. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    Thanks bác đã góp ý, hồ của em có 220 lít mà công suất ghi trên vỏ của skim là cho hồ 600 lít, em cứ cho nó dư thoải mái thì công suất thực dành cho loại này cũng vào tầm 400 lít. em đang tính đường điện để thay đổi vị trí quạt thổi xem sao nhưng với vị trí hiện nay em thấy ở tất cả mọi chỗ đều lắc lư theo dòng nước

16. Cá cảnh VN

Thích đã nhận:
    38
    Theo mình sử dụng qua 2 đởi PS rồi thì mình thấy là dù bọt dơ đã được đánh sạch thì ngẫu nhiên mực bọt dâng lên sẽ hạ thấp xuống, tuy nhiên vẫn thấy bọt trắng xóa được hòa trộn vào trong thân PS rất nhiều.
    Theo hình PS của bạn nguyet thì bọt có vẻ ít, không biết là ngẫu nhiên do bức ảnh thế hay là do đời PS này nó vậy, nhưng để chắc bạn thử kiểm tra lại ống lấy khí vào có bị tắt nghẽn hay bị lỏng đẩu đó ngay tại đường nối vào bơm không? Cẩn thận tí cho nó chắc ấy mà!

17. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    vâng, e đã kiểm tra ngay lúc đó nhưng không bị tắc ống lấy khí vẫn kêu sột soạt.Trong thân ps của em luôn có bọt trắng xóa rất nhiều nhưng do hình chụp kém nên mới thấy ít vậy.
    Nhân tiện hỏi luôn anh em trên đây có dùng loại artemia cho cá ăn không, e đang kiếm loại trứng khô để mang về ấp cho cá ăn dần nhưng không biết kiếm đâu nữa. Định mai ngày kia chạy qua trường thủy sản từ sơn xem nó có bán không thì mua về dùng dần

18. nvkww1979

nvkww1979 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    -Mình dùng con PS này đã từ lâu, thử đủ loại máy bơm rồi. kết luận máy AP4500 của bạn chưa đủ mạnh cho nó đâu, nếu đuối thì lấy máy AP3500 (AP3500mạnh hơn AP4500), nếu dư tiền thì lấy Atman AT106 hoặc life tech AP5300
    -Nếu vẫn muốn dùng AP 4500 thì nên có thêm máy bơm khí cấp thêm cho nó thì mới đủ

Nguyet thích bài này.
  19. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    trước tiên là chúc mừng bro Nguyệt có cái hồ chơi.

Theo như Dan nhìn thấy cái skimmer và cũng thử nghiệm qua tại một tiệm cá ở bên đây, thì Dan chấm cái skimmer này không tốt cho cái hồ 200 lít vì công xuất không có mạnh chút nào. Khi mà bro Nguyệt thấy lúc mới bỏ vô là ra nhiều là do chất dơ từ đá ra, dù là đá sống mà chuyển khô vậy thì khoảng 80-90% chết rồi, nên chất dơ do sinh vật chết làm cho bất bì máy skimmer nào cũng chạy dử lắm.

Còn về máy thổi nước thì như mấy bro trước nói, đễ ở sau thổi ra trước thì luồng nước chỉ có một chiều thôi (trong khi luồng nước hồ cá biển phải nhiều hướng thì tốt hơn) ngoại trừ cái máy thổi đó có thể tắt mở/tăng giảm liên tục thì sẻ tạo là luồng sóng khác.

Còn về phần lọc tràn thì Dan nghĩ bro Nguyêt nên để thấp xuống một chút, vì nhiều lúc có em ốc nào chui vào lọc tràn thì sẻ tràn nhà. Còn kêu thì làm một ống chữ -| ở ngoài hồ và có khoang một lổ nhỏ ở trên là sẻ giảm tiếng kêu rất nhiều.

Còn về đá thì xếp nhìn được, nhiều thoáng ở trước, làm cho có nhiều chỗ cho cá bơi.

Cái hồ của Nguyệt thì Dan nhìn thấy lớn quá mà sao chỉ có 220 lít thế, theo Dan tính (dùng diện tích bro đưa) gần đến 300 mấy lít lận. chưa tính cái lọc nữa là còn hơn nữa.

Nguyet thích bài này.
  20. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    bác Dan tính 300 lít thì cũng gần gần tới ạ. mực nước của em cao 40cm nếu như tính chỉ nước không thì là 254 lít.
    cập nhật 1 thiết bị tự chế mới nhất trong gia định nhà lọc ạ:D
    số giọt ra là 3 giọt / s ạ

ComeBack thích bài này.