Nhật ký về chú gà rừng con.

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi baloteli, 18/4/13.

1. baloteli

baloteli New Member

Thích đã nhận:
    4
    Lời đầu tiên em xin gởi lời chào đến BQT và các ae trên diễn đàn aquabird.
    Thú thật vs ae là em chẳng biết tý tẹo gì về gà rừng cả,em chỉ đam mê chim chào mào thôi.Tình cờ là như vầy,chủ nhật ngày 03/3/2013 rảnh rỗi em làm 1 chuyến đi bẫy chào mào,sau khi vào địa điểm bẫy chim,em móc mồi rồi tìm 1 chổ để núp.sau khi đã an vị và núp sau cục đá để rình rập,keke.sau 30p em ngồi ê hết cả mông chờ lủ cm tới mà k thấy con cm nào,ngồi 1 chỗ ngứa ngáy tay chân chẳng biết làm j,lấy mấy hòn đá nhỏ ném lủ kiến đang bò dưới đất,mấy con kiến bỏ chạy loạn xạ cả lên,vừa ném vừa lí nhí trong miệng mày hả bưỡi,mày hả bưỡi,haizzzzz kiến chạy đâu mất hết,chán nản loay hoay tìm mấy con kiến ném tiếp,nhìn bên trái,nhìn bên phải không có,và em nhìn ra sau lưng OH CÁI GÌ THẾ ,1 con gì đầy lông lá đang nằm sau lưng em,trong 1 cái hóc đá,hết hồn em trấn tĩnh lại tin thần rồi nhìn kĩ hơn,thì ra là 1 con gà đang ấp.làm em hết cả hồn ,bọn kiến sợ em trốn hết chỉ còn chị gà mái nằm như bất động sau lưng em 1 mét.em ngồi nhìn con gà ở cự ly gần như thế mà nó không chịu chạy đi mà nó hóng mắt ra nhìn lại em ,quan sát 1 lúc thì em bắt đầu hành động tóm cổ chị ta,keke,sau khi mai phục và vạch ra con đường tác chiến đâu vào đấy thì bổng dưng mặt em lúc này nói thật là nhìn đểu không chịu nổi các bác ạ,mắt hâm he miệng thì cười mỉm,nghỉ trong đầu là sắp có 1 nồi cháo gà thơm ngon.Thế là 1 2 3 em phi vào.Và thế là xong,HEHE,con gà chạy mất dép để lại 1 bộ bikini lông lá (vãi cho em các bác nhỉ,bắt con gà mà củng không xong)đau đớn hơn trong lúc tóm con gà thì nó giãy giụa làm rơi ra khỏi ổ và nứt mất 1 quả trứng,hic hic.sau khi chị ta rời khỏi full house với bộ dạng không 1 mảnh vải che thân vừa chạy vừa khóc sướt mướt:(,thì em nhìn vào trong ổ thấy còn 3 quả trứng + quả bị nứt là 4.nhìn quả trứng bị nứt thật tiếc quá mấy anh ạ,em quyết định dập nó ra xem thử gà gần nở chưa,nhưng quả trứng ấy chỉ mới hình thành phôi thôi.sau 1 hồi đắng đo suy nghỉ xem có nên để trứng lại rồi tối nay vào tóm cổ nó lại hay không(trong khu rừng rậm khỉ ho cò gáy này,tối mà mò vào cho ma bắt à,hehe)em quyết định lấy trứng đi về luôn.
    trưa nắng nóng,nhiệt độ lúc này ở đồng nai lên tơi 35°C ,em thu chim về,chim thì không thấy đâu nhưng rất vui vì có 3 cục vàng đem về.hehe
    về tới nhà ra chuồng gà xem có con gà nhà nào đang ấp không,thì em phát hiện ra có 1 con đang ấp,mừng không tả xiết em lấy hết trứng của con gà nhà ra rồi bỏ trứng gà rừng vào cho gà ấp.hehe,và thế là sau 15 ngày thì kết quả như thế này đây các ae,3 em đều nở rất mạnh khỏe,mặc dù t3 trời rất nóng các bác nhỉ.
    GÀ 1 NGÀY TUỔI ĐÂY MẤY BÁC (EM NHỐT LẠI 3 NGÀY CHO NÓ CỨNG CÁP)
    Ngày 17/3/2013
    Nhìn dể thương thật mấy bác ạ,vì lần đầu em thấy gà rừng con.sau 3 ngày em thả rong cho mẹ nó dẩn đi luôn,hehe.
    Hình ảnh 1 tuần em chỉ úp 1 lần vì đi làm trên sg cuối tuần mới về nhà thăm lủ chúng nó.
    GÀ CON 1 TUẦN TUỔI (24/3/2013)
    Đố các bác tìm ra dc mấy em nó,trốn giỏi phết :))
    Mới 1 tuần mà toàn leo trèo,làm con gà mẹ bị nhiễm cái tật leo trèo luôn.
    GÀ CON 2 TUẦN TUỔI(30/3/2013)
    Tụi nó mới 2 tuần mà có thể bay lên ngọn cây cao khoảng 2m rồi mấy bác ạ,kinh thật.nhưng tụi nó rất khôn,hehe.em cú 1 cái là bỏ gà mẹ bay tới em liền,em cho ăn toàn sâu,món ăn khoái khẩu của nó đó,2 ngày ăn hết 5k tiền sâu.
    1 tuần em cho ăn 2 lần mà chúng nó lớn nhanh thật.
    GÀ CON 3 TUẦN TUỔI( 5/4/2013)
    3 tuần tụi nó có thể bay xa chừng 40m rồi mấy bác ạ.
    GÀ CON TUẦN THỨ 4 VÀ CHỈ CÒN VÀI NGÀY NỮA LÀ BỊ MẸ BỎ,EM RUN QUÁ,KHÔNG BIẾT NÓ CÓ BỎ NHÀ ĐI LUÔN KHÔNG NỮA,TỐI THÌ VẪN LÊN CHUỒNG NGỦ VỚI GÀ NHÀ VÀ MẸ NÓ.(14/4/2013)
    gà mẹ bây giờ đã bắt đầu bỏ gà con,làm tụi nó đi tìm mẹ hoài,chắc em bắt tui nó vào ava nhốt quá.gà bây giờ bay như chim rồi các bác ạ,không biết tuần thứ 5 tụi nó ra sao nữa.
    SAU 2 TUẦN EM NHẬN RA 2 CON GÀ MÀU LÔNG GIỐNG NHAU,1 KHÁC NHAU.2 EM CÁNH TOÀN BÔNG ĐEN 1 EM THÌ RẤT ÍT,EM NGHI LÀ 2 CON TRỐNG 1 CON MÁI MẤY BÁC Ạ.
    GÀ CON TUẦN THỨ 5 (UPDATE SAU)

2. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    nhốt vào avari cho lành bác ợh, với lại cho gần người hơn.............................................................

3. cocghe

cocghe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,200
    Chúc mừng bạn! chắc là 2 trống + 1 mái!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

4. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    nhất bác rồi......nuôi 3 trứng sống 3 con.....ko nhát người......thực sự bác có duyên với gà rừng rồi.....chúc bác càng ngày càng nhìu gà

5. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    vậy phân biệt trống mái lúc còn nhỏ là nhìn vào đóm sao trên lưng gà phải không các bác.em mới tập tành nuôi mong các bác chỉ dẩn.cảm ơn các bác trước.
    em đan nôi 4 con gà lai 3 con có đóm trắng con còn lại đen thui mắt lòi cả cái mặt củng đen,vậy con đen đó có phải là mái không các bác.kích cở 4 con bằng nhau.thân

hoangngantg thích bài này.
  6. thuongnguyet

thuongnguyet Banned

Thích đã nhận:
    101
    Niềm mơ ước của nhiều anh em, bạn thật có duyên với gà rừng, chúc mừng bạn!

7. vetchantron

vetchantron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    247
    Gà rừng lai và gà rừng đột biến gen ...

dong_pham thích bài này.
  8. Chí Tình

Chí Tình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,085
    quá tuyệt, chúc mừng bạn. Như thế cơ bản là ác em qua gia đoạn khắc nghiệt rồi, cố gắng bồi bổ sâu tươi và nhốt vào ava nó sẽ dạn người và tốt hơn.

9. thaidinhdung

thaidinhdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    261
    gà đẹp quá!:p
    nhưng mỏi cổ các anh em quá bác ơi..hihi :crying: