nhát nhát nhát ! vấn đề làm em nhức đầu

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi utgold, 24/12/07.

1. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Không hiểu sao dạo này tụi cá dĩa của em nó nhát như thỏ ấy.Lúc trước nó dạn dỉ và thích bơi lội lắm nhưng từ khi có 1 em từ trần ( da rắn ) thì tụi này nhát kinh khủng luôn,thất người là chạy toán loạn hết cả lên,đâm đầu vào thành hồ nữa chứ.Em lo lắm , các anh giúp em với nha .
    Hiện tụi nó có 7 con/1đàn(2red while-2 bồ câu-2lam xanh-1da rắn )và vài chú cá nhỏ cỡ 5con ấy,tụi nó được nuôi trong hồ 1m2.Hiện giờ em đang lấy báo để che lại cho tụi nó bớt nhưng khi tụi nó thấybóng người là cứ chạy tứ toán hết àh,em cũng chẳng dám đứng gần cho tụi nó ăn nữa,cứ đứng từ xa ma quăng thức ăn vào không àh.Huynh nào có cao kiến thi giúp em 1 tay nha I-|

2. gadaubac

gadaubac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Chào bạn !
    Bạn đừng che chúng lại như thế , như vậy bọn chúng bao giờ mới dạn .
    Bạn cứ kệ chúng rùi chúng sẽ quen thui .
    Chúc bạn có bầy cá đẹp thân chào !!!!!!!!!!!!!!!

3. heocon1708

heocon1708 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ trong đàn cá của bạn của bạn có vài em nhiễm bệnh từ chú da rắn xấu số rồi.nên mới hoảng như vậy.Bạn nên theo dõi xem em nào có khả nghi hoặc bỏ ăn thì chữa cho nó.

4. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    cá bạn nhát tới đâm đầu vào hồ hả,vậy chắc nó bị mờ mắt rồi, chứ nhát thì chỉ trốn thôi. Hay có thể cá bạn bị nhiễm kí sinh, bệnh này làm cá bơi loạn lên, đụng đầu vào vách nhưng thay nước thường xuyên là tự khỏi. Bạn không nên đứng từ xa quăng thức ăn vào đâu, như thế cá sẽ giật mình đấy. Tốt nhất bạn cứ đứng gần, cho ăn nhẹ nhàng ( để tay trên mặt nước, rồi từ từ sâu hơn). Hay bạn cho chúng nhịn ăn một ngày xem chúng còn nhát không. Hồ rộng quá mà cá nhỏ, ít cũng làm cá nhát người. À, bạn nên để thêm đèn buổi tối.

5. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    cám ơn các bạn nhiều nha ! tụi cá của mình nó vẫn ăn uống bình thường.Chú cá xấu số thì nó chiết cũng được 1 tháng rùi ! nó chỉ bơi loạn xã khi mà nó giật mình.Có thể do mấy con Cún nhà mình làm nó sợ ấy,tại vì tụi Cún nó thích "nhìn và chọc " cá ko thua gì minh :D.
    Mình đang đau đầu là ko biết làm sao cho tụi nó bớt nhát nữa. Có bạn nào giúp mình với ! mình có nên mua thêm 2-3 cặp nữa về mà thả vào cho tụi nó bớt nhát ko vậy.Các bạn giúp mình nha .Thank nhìu

6. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
  7. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    hay là anh thả 1 2 em 3 đuôi hay 7 màu vào đó, tụi no bơi tung tăng là mấy em cá dĩa bơi theo,1 thời gian sẽ dạn thôi

8. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Bạn nên kiểm tra lại độ PH trong hồ bạn là bao nhiêu? Mình nghỉ chắc 7 trở lên :). Nếu thế bạn nên hạ độ PH xuống còn 6.0 và cho thêm tý muối vào để giảm stress cho cá. Cũng nên để ý độ sáng nữa, vì cá dĩa là loài thích ánh sáng dịu :). Chúc cá bạn sớm hết nhát :)

9. cocacola_87

cocacola_87 Black list

Thích đã nhận:
    8
    Hoàn toàn đồng ý với bạn VAKVN ,,,, đọc mấy bài trên đến bài cuối cùng thì mới thấy 1 người nói đúng !!!!khàkàh