Nhảy đêm

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi Bổi lỡ, 1/2/10.

1. Bổi lỡ

Bổi lỡ Member

Thích đã nhận:
    84
    Kính thưa Các Bác, do là mới bước vào niềm đam mê Cu gáy nên khi đụng phải những con bổi nhảy đêm thì Em rất đau đầu tìm cách khắc phục.
    Do đo Em xin mạng phép mở topic này để :
    1 - Cách để nhận biết được con bổi sẽ nhảy đêm. (cườm nát, chân cao, móng ngắn ....vn)
    - Nhảy liên tục không kể sung hay không, cứ đếm giờ là nhảy (nhảy ầm ầm).
    - Chỉ nhảy khi đang chuẩn bị gáy nhiều có tí lữa là nhảy (lội nhè nhẹ).
    2 - Cách khắc phục như là:
    - Thả cho chạy vào chiều tối...của nhiều Bác.
    - Trùm áo lồng thật kín trước khi đi ngủ (Của Bác Quang).
    - Bật đèn cả đêm cho nó (của Bác HaiViet.
    - Nhổ lông cánh...(cách của Bác Namnhi)

Hiện tại EM có 1 tên loại ,1 nhảy đêm dù sung hay không, (nhảy ầm ầm ~X(~X().
    Thả chạy vào buổi chiều...khoảng 1 tháng hết thả ..vài hôm nhảy lại- vì thả thì hôm sau Em nó không gáy. ~X(.
    Em đã áp dụng nhổ lông cánh 2 lần khoảng 4.5 tháng ...vẫn nhảy (nhưng chỉ khi cánh ra đủ già và chuẩn bị có lữa- hôm nào mà gáy nhiều là tối đó nhảy :angry:)
    Trùm áo kín lúc chưa có lữa thì êm...đến khi ngủ mơ gáy, gù đêm...hôm sau dù trùm vẫn nhảy.
    Còn mở đèn thì Em chưa Áp dụng vì chưa có điều kiện :confused:.
    Có lẽ Em chưa đủ sự kiên trì hay ko có duyên với Em nó.

Mong các Bác góp ý giúp để phân biệt được Bổi nhảy đêm và khắc phục nhưng con bổi hay và chứng.
    Cảm ơn nhiều

2. lequang868246

lequang868246 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    572
    Hi Bác Bổi Lở.
    Có 1 cách rất khỏe là không làm gì hết ...hehe

bdbird, chuongcana, Hil and 9 others like this.
  3. CURUNG

CURUNG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Có một cách nữa là các bác cứ làm cho em nó một chiếc lồng rộng vào cho nó ra vườn, vừa khỏe chim lại không mất ngủ của cả nhà.

chuongcana, Hil, nguoidaugio and 4 others like this.
  4. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chim nhảy đêm, theo các cụ ở quê tớ nói thì đó là con chim mỗi tối chuyển chỗ ngủ khoảng 3 lần. Nó là con chim tỉnh táo, khôn ngoan trong đêm tối nhất. Chim hay mà khắc phục được chứng giãy đêm thì qua tốt nếu không thị phải tìm cách sống chung với lũ thôi, miễn nó hay bác ạ!
    Trước đây, sư phụ tớ cũng có con chim đó. Ở ngoài rừng nó nổi tiếng một vùng, khi cụ bắt được nó nuôi thì phát hiện nó có tật giẫy đêm, sau đó cụ không nuôi nó nữa vì cụ bà mất ngủ mặc dù cụ rất tiếc!

bdbird, chuongcana, Hil and 11 others like this.
  5. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Em chưa thấy chim gáy nhảy lồng vào ban đêm bao giờ. Em cũng nuôi 1 chú, nó cũng nhảy ác lắm, nhưng chỉ nhảy ban ngày thôi

chuongcana, cuvietnam and Bổi lỡ like this.
  6. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    tội nhảy đêm chỉ có cách bật đèn thôi bác , mình bị mấy em và làm theo cách đó đều hiệu quả, một thời gian sau em đó quen lồng sẽ hết , và bác nhớ nhốt em nó lồng to nhé

bdbird, Hil, nguoidaugio and 4 others like this.
  7. Kawaguchi

Kawaguchi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    Bác chùm lồng kín, tháo đáy lồng như kiểu hạ thổ, tối đặt xuống đất thử xem sao.

chuongcana and cuvietnam like this.
  8. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    To bác bổi lỡ. Nếu nhổ lông cánh rồi mà nó vẫn còn nhảy thì bác nhổ luôn lông đuôi, nếu chưa hết nhảy thì bác nhổ luôn...................... người nó. Hehe. Thân

9. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    Chào bác Bổi lỡ !tôi xin được góp ý tí .chim nhẩy đêm theo ý riêng của tôi bác không cần dùng bất kỳ phương án phức tạp nào cả .chỉ một thao tác rất đơn giản là mở cửa lồng cho nó về với thiên nhiên .
    Tôi đã nuôi khoảng hơn chục con bị tình trạng này ,có một con mà tôi cho là hay nhất từ trước tới nay . nhưng cứ 2 giờ đêm là nó tung lồng cho đến sáng .tôi đã cố gắng nuôi đến năm thứ 3 .cộng thêm một năm gởi chuyền tay mấy anh em bạn nuôi dùm nhưng vẫn y như cũ .
    Cách nhận biết một con chim nhẩy đêm cứ nhìn vô bộ lông sơ xác của nó ,buổi sáng phân nhỏ ,thậm chí còn ướt nước nữa ,buổi chiều phân lớn hơn .
    Do đêm nào cũng tung lồng như vậy nên con chim luôn trong trạng thái mất sức ,không nổi căng được .
    Nếu nuôi lâu .ở nhà còn gáy gù khá chút ,khi đi rừng thì kèo gáy ,kèo không .nhất là bổi nhập tàn chỉ 5 đến 10 phút là hết đát .gặp chủ nhân thiếu kiên nhẫn thì ngay đêm hôm đó cũng tung lồng cho mà coi .
    Vài dòng trao đổi cùng bác nếu không phải mong bác đừng giận .
    Thân chào .

10. ndhungbb

ndhungbb Member

Thích đã nhận:
    42
    Mình cũng đang nuôi một con giẫy đêm như vậy, lúc trước thả ra lồng rộng lông lá mướt ngần và cũng nổi rồi, liền đưa em nó lên lồng. Được đúng một tuần lễ thì đầu em nó thành tam tạng luôn, cứ tầm 4h30 đến 5h thì em nó tung bạch bạch nhưng đến 6h thì lại gáy ầm ầm. Đang định thả nhưng tiếc quá do em nó có cặp chân giao long, vẩy lên đến gối luôn, để tết mang về cho ông bô ở quê nuôi thôi. Không có cách nào chữa được hả các bác?

11. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    một số ý kiến

Con chim nhảy đêm có 2 trường hợp nếu nuôi một thời gian êm lồng và tự nhiên sáng ra cứ nhảy đạp lồng, là khoàng thời gian sắp tới chim căng lửa và lên. em có 1 con cũng như vậy và bậy giờ nổi rồi thì không thấy nhảy nữa em nói thật là nó chiêu là đổ gù dù chỉ một mình nó,lúc nào cũng nghe nó gù một mình. mang ra cây một lúc chiêu vài hơi là đổ gù một mình.
    thứ 2 mới bắt về mà nhảy đêm là con chim dữ có tuổi rừng khó thuần như bác Namnhi nói thì rất đúng những con nhảy đêm thường có nước khống rất tốt đó là bản năng của con chim đầu đàn. mà là chim dữ thì dễ gì một sớm một chiều mà nổi được cứ yên tâm mà nuôi nếu là chim hay. thường xuyên thay đổi lồng nuôi treo nhiều thế khác nhau trong nhà sẽ tìm được chỗ và lồng thích hợp.
    Thằng bạn em có 1 con thổ thuộc loại chùm nhảy đêm, một đêm nó phải dẫy tới 5 lần nó cho người ta đến 4 người choi và được 4 năm nó chuộc lại và hiện bây giờ mói làm được 2 em bổi. xin nói các bác là nó không còn nhảy đêm nữa mà thay vào đó là gù khống liên tục và chơi tịt hết mấy con mồi của nó.
    Một con chim hay thật sự sẽ có vài đặc điểm gọi là cá tính và bản năng của nó vì vậy nên chấp nhận sống chung với nó. không nên nhổ cánh, không nên thắp đèn, không nên lùa ra lồng lớn nếu ngoài sân có cây thì cho nó ngủ ở ngoài cho khoẻ.
    những con chim hay là những con chim khôn, chim trận, chim chứng và đặc biệt là nhát người. nhưng thuần được nó rồi theo ý mình rồi thì khó có đối thủ, giống như con ngựa bách kham khó thuần dưỡng sống tự do nhưng khi thuần dưỡng được rồi thì không còn đối thủ nữa.

12. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Các Bác thử bỏ em nó vào 1 cái chậu ( thau) hay cái hồ nước....cho nó đúng lên cục đá xung quanh nó là nước (* mình làm cái cồi ở giữa cho nó đứng xung quanh là nước, nó đang nghĩ như giữa biển khơi không dám nhảy.....dùng bội gác đất úp nó.......

cucunghia, bdbird, chuongcana and 4 others like this.
  13. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Chiêu này của bác cũng hay đấy nhưng chỉ áp dụng vào ban ngày và những đêm trăng chứ tối mà thêm cái tật nhảy như vậy khác nào nhảy cầu tự tử bác ha. lở sáng dậy coi chim thấy nó chết đuối dưới thau nước thì tội nghiệp nó .

bdbird, chuongcana and Hil like this.
  14. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    đọc đoạn văn Bác nói mình cười quá trời vì Bác nói nghe rất vui " nhảy cầu tự tử" hiiiii khó chết lắm Bác ơi, vì mình đừng để nước nhiều quá, ban ngày chim thấy có nước là sợ gần chết......đâu dám nhảy bậy bạ, với lại có nhẩy cũng ko đến nổi.....

Thiện Bảo Lộc thích bài này.
  15. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Nói như bác Thiện về con bổi nhảy đêm là đơn giản nhất.Nhà nào ngoài sân có cây thì cứ treo nó ngoài đó,chừng nào nổi thì mang vào,cần gì phải lo lắng chi cho mệt,chỉ cần lấy tấm nhựa nhỏ che trên nóc lồng để che mưa cho nó là ok rùi.Sư phụ em không bao giờ nuôi bổi trong nhà,bắt con nào ưng ý là cho nó cái lồng sắt với tấm bọc che mưa là xong,năm này tháng nọ ở ngoài mưa gió,khi nào hết lúa thì cho lúa,hết nước thì cho nước.Coi vậy mà chẳng có con nào bệnh bậy bạ.Nhảy đêm cũng không còn là vấn đề đáng quan tâm nữa.Hơn nữa chim bổi lại nhanh nổi,mai mốt thành mồi thì cũng chẳng ngại gì sương gió:laughing:Đương nhiên các bác nhà ở thành phố,nhà không có vườn thì hơi khó#:-S

cucunghia, bdbird, chuongcana and 5 others like this.
  16. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Không biết sư phụ bác có bí quyết gì thêm khong chứ chỗ tớ các cụ kiêng nhất vụ treo chim (mồi hoặc bổi) suốt ngày suốt đêm ở ngoài cây vì đã có vài con mồi hỏng vì vụ này rồi!
    Để hôm nào về Triệu Sơn tớ hỏi lại cố Sơn, cố Tràng rồi hầu chuyện lại các bác về vụ này vậy!

bdbird, vanthaohotel and giothoc like this.
  17. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    Bây giờ ở Cà Mau cho dù trong ruộng nuôi ngoài sau vườn cũng chắc còn cái lồng không, vì bây giờ ko có ăn trộm gà mà ăn trộm cu, tại TP Cà Mau giữa ban ngày ăn trộm leo lên nhà 2 tầng ăn cắp cu mồi, chú Huyền ở P6 TP CÀ Mau mới mất 3 con cu mồi đang ngủ trong nhà có 2 xe dừng lại trước nhà....có 2 thằng chạy vô và...gỡ 3 con mồi xuống rồi chạy ra xe chờ sẳn chuồn mất....trong khi chú còn nhìn rỏ mặt 2 thằng đó...cũng ko biết chuyện gì mà "nhanh" quá.....với lại nếu ko cẩm thận ban đêm chim cú mèo, cú lợn vùng Cà Mau nhiều lắm.....sau này thành mồi chắc nhác lắm....ít gặp người.....đối với Cà Mau gác cu hơi khó so với các vùng khác, con mồi phải trải qua huấn luyện thứ nhất là nuôi cho dạng người vì sau này đi bẫy sang qua lục có diện tích nhỏ thua lồng nuôi nhiều, nên chim ko quen sẽ soi, chứ ko như vùng khác nuôi trong lục rồi đi bẫy luôn...

bdbird, chuongcana, Cafenong and 4 others like this.
  18. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Chỗ em chỉ xài duy nhất lụp đàn cò nên khi đi bẫy vẫn sang lụp ấy chứ.Chỗ em một con bổi được cho là nổi mùi và tập mồi được là khi nó thấy chủ nó gù.Khi đó mới bắt đầu tập mồi.Có lẽ khác với nhiều vùng khác.

Bác NAMNHI trêu em rùi:DEm nói chỉ treo bổi thôi,còn mồi thì yêu quý muôn chết,ai lại dám treo ngoài cây,không sợ rắn,mèo thì cũng sợ..đạo chích chứ=))

Last edited: 9/2/10
  19. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Đúng là nhu bác trangbangboy nói thì hiện em cũng đang nuôi mấy em bổi ngaòi vườn đó thôi. tối ngủ có thấy con nào nhảy đêm đâu he he! em treo có nghệ thuật mèo đứng nhìn bó tay, vì năm trước em bị nó làm mất 7 em mồi và nguyên dàn bổi bay hết đầu. dở khóc dở mếu chứ ít gì. em phai mai phục và chế bẫy mèo và em làm tới 4 con mèo rất là to, ae nhâu cả tuần he he! bắt 3 con mèo của ngay nhà ông chú rể, rủ ông qua nhậu ai dè bị ông nổi giận đùng đùng bỏ về.
    nhưng dù sao 3 con mèo có ăn nhằm gì với giàn cu mồi của em, nhưng nhờ đó mà tới nay mới được ngủ yên. bất kể con bổi nào dù nhát tới đâu mà khi đã nổi rồi thì cũng dạn người hằn, mà đã gù chủ rồi thì con gì bằng. mấy con mồi của em ở nhà no không gáy gì hết toàn mấy con lỡ chơi. nhưng nó ghiền rừng, cứ mang vô rừng là từ sáng tới chiều kèo nào cũn chơi.

Bac nói như vậy nghĩ cũng có lý, em cứ nghĩ là cả chậu nước. nhưng bản chát con chim đã vậy có cố gắng cũng vậy, thôi thì kiếm con khác vậy bác. con cườm cao của bác nhìn dữ quá em chưa có con nào cườm cao như vậy, hi vọng sẽ có duyên sở hữu được những con chim như thế. trước em cũng từng có con cao như thế nhưng nó nhảy bể đầu em không nuôi nữa. hồi đó chưa có kinh nghiệm nên người ta xin mất nghĩ lại thấy tiếc.

Last edited: 10/2/10
    bdbird, chuongcana, Hil and 3 others like this.
  20. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    Bac nói như vậy nghĩ cũng có lý, em cứ nghĩ là cả chậu nước. nhưng bản chát con chim đã vậy có cố gắng cũng vậy, thôi thì kiếm con khác vậy bác. con cườm cao của bác nhìn dữ quá em chưa có con nào cườm cao như vậy, hi vọng sẽ có duyên sở hữu được những con chim như thế. trước em cũng từng có con cao như thế nhưng nó nhảy bể đầu em không nuôi nữa. hồi đó chưa có kinh nghiệm nên người ta xin mất nghĩ lại thấy tiếc.[/quote]
    em cũng hi vọng cái duyên sẽ đến với nhưng ai yêu cu gáy....em cũng mới biết chơi...nhưng em cũng mua được mấy em...em thì ngược lại các Bác gần nhà....em nôii chim đẹp, lạ là chủ yếu, em thích nuôi kiểng hơn, chứ đi gác về nuôi hết nổi rồi, em giờ rút lại còn khoãng 25con hà, mồi cũng có với người ta, cũng có đi gác cho vui thôi để nguời ta chê nuôi cu mà ko biết gác, ước mơ là sẽ gác dính rồi nhổ lông thả ra.....cho những ai ko gác được để cho nó gáy um xùm chơi cho vui...chứ bây giờ lú ra con nào là bị đóng lồng hết con đó ra ruộng ko nghe tiếng em nó gáy cũng buồn....em mới thả 3 con vì theo em mặt mài lông lá ko như ý.....vì nghe nói chim cu khôn bẫy dính rồi...thả ra cũng khó gác lại được....nên thả ra để bảo tồn tiếng gáy...........cúc cu cu....cu cu cu cu!!! Thân!