Nhẩy vào hố vôi.........

Thảo luận trong 'Thiết bị cho hồ cá' bắt đầu bởi phongthan10, 30/1/12.

1. phongthan10

phongthan10 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đang có cái bể hiện đang nuôi cá rồng với sam...nay định chuyển sang chơi Sh với cá biển...

Cả hệ thống như sau
    Bể 2,05m x 65 x 69 mực nước kịch kim là 65
    Lọc ngoài 70x65x70 chia 2 ngăn, dùng bơm MP 1200, 1 bơm 85W dùng cho lọc cát, 1 đống bio ball với sứ lọc và bùi nhùi

Bây h mình muốn chuyển đổi sang bể SH thì cần mua thêm những gì và thay đổi ra sao....Mình dự định đầu tư tầm 10t có thể thêm chút nữa...Bác nào rành làm ơn tính chi phí giúp mình nhé.

Bác nào có ảnh bộ lọc chuẩn của bể cá biển thì up giúp cho mình ngó 1 chút thì càng tốt

2. lanbatoong

lanbatoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    chúc mừng năm mới.bể bác to thể thì phải đầu tư cái đèn ngon ngon một tí.khoảng 3 metan 250w kèm t5 là đẹp.còn bể lọc bác phải làm to ra vì cá biển sh trăm cái máy móc lỉnh kỉnh.làm bể lọc to còn có chỗ mà nuôi rong nữa.bể chính 2m thì bể lọc ít phải 1,5m bác ạ.bác cho em thông số cái chân bể để em tính bể lọc chõ dễ.thân

3. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    10tr với san hô e là ko đủ, đấy là chưa tính chi phí vận hành bể hàng tháng cũng ko rẻ đâu.

Bộ lọc chuẩn ý bro là chuẩn về mức giá tiền hay là chuẩn về kỹ thuật. Nếu nói chuẩn với mức tiền nào đó thì dễ nói, nhưng chuẩn về kỹ thuật thì chịu, mỗi bể 1 phong cách 1 xu hướng lọc khác nhau, tùy vào gia chủ, mỗi cái có 1 cái chuẩn riêng

4. phongthan10

phongthan10 Member

Thích đã nhận:
    0
    bể lọc của Em thì chỉ có thể làm như kick' cỡ cũ dc thôi...em để cạch bể chính...vì cái chân bể em chót làm hơi thấp...cái bể lọc cũ có em có thể bỏ ngăn ra cải tạo lại....

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:31 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:29 AM ----------

Chuẩn thì cũng ko cần lắm đâu ạ...chỉ cần 1 cái có đầy đủ các thiết bị cơ bản cho 1 bể là dc bác ạ...

5. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Bể này to, đầu tư hơi tốn kém đó! Cũng phụ thuộc bạn chơi san hô như nào: loại cứng SPS hay cứng LPS cùng các loại mềm, vì 2 loại này mức chi phí chênh lệch nhau gần gấp đôi đấy!

Bể lọc ngoài chia ngăn là chia như nào? Vách ngăn chia thông dưới đáy hay tràn ở trên. Theo mình nếu thông dưới đáy thì không tốt bằng tràn ở trên vì tràn giữ mức nước ổn định cho skimmer chạy. Tối thiểu lọc ngoài cần 2 ngăn: 1 ngăn để skimmer, nên là ngăn đầu tiên khi nước trên bể xuống (nếu qua túi lọc càng tốt), ngăn thứ 2 để toàn bộ thiết bị khác như lò khử NO3, PO4 (nếu dùng lò chạy Zeovit hoặc Bio pellet cũng tốn 2 ~ 3 triệu/cái), muốn khử triệt để PO4 để nuôi SPS thì cũng phải 1~ 2 triệu cái lò khử

Toàn bộ sứ lọc và bùi nhùi có lẽ không cần thiết, cái đó chỉ có tác dụng khử NH3/NH4 và NO2 (cần cho nuôi cá), còn tác dụng khử NO3, PO4 ít lắm!

Cho biết kích thước chân bể còn tính máy móc thiết bị, nhưng mình nghĩ cần nhất là 1 skimmer (protein skimmer - P/S) khỏe, chắc cái bể to thế và chân cao 60~ 70 cm phải dùng đến cái P/S tầm 7-8 triệu rồi! Nếu chân thấp thì gửi mua mấy cái của Tunze (cao có 40~45cm) ở Singapore thì lên web bên đó xem biết liền! Nếu chơi cứng LPS thì mất khoảng 3 triệu tiền đèn (mình tính 6 bóng T5 HO 54W của Tầu) vì chưa biết đèn cũ có như nào! Chơi SPS thì như lanbatoong nói rồi! Kèm theo là chi phí tiền điện hàng tháng cho mớ đèn này nữa! Hơn nữa giờ đang lạnh, nhưng mấy tháng hè sắp tới phải sắm cái máy lạnh để giữ nhiệt độ loanh quanh 28 độ, với bể to như thế chắc phải dùng cái tầm 7,5 triệu, ặc ặc!

Túm lại đầu tư vào bể SH cũng có nhiều mức tùy điều kiện của chủ thớt! Đầu tư nhiều thì dễ lựa chọn, còn ít thì hỏi habacninh vì có cái bể kích thước tương tự mà mức đầu tư là tối thiểu (vì tự chế đồ) nhưng bể san hô cũng hoành tráng!

Last edited: 31/1/12
  6. lanbatoong

lanbatoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    bác lpc nói chuẩn rồi.nếu bác chủ giới hạn kinh phí thì nên chơi lps trước.lps cũng có cái đẹp của nó và dễ chơi hơn nhưng em khuyên thật một câu là nên làm lại chân bể để về lâu về dài còn nhiều cái linh tinh lỉnh kỉnh phải nhét vào lắm

7. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    A lpcuong bô bô ra hết thế thì chủ thớt nản thì sao, phải từ từ thì mới lôi thêm 1 con nghiện mới vào làng nghiện được chứ hehehe.

Chủ thớt thấy a lpcuong liệt kê rồi đấy, dính đến nước thì sẽ dính đến san hô, mà đã san hô là kiểu gì cũng rướn lên SPS, mà sps thì khỏi nói, số lượng cần sắm là vô biên và các mức giá thành cũng là ko giới hạn. Vì thế đã chơi thì nên đầu tư ngay từ đầu, chứ dùng đồ đểu ồi sau nay lại nâng cấp thì tốn hơn nhiều. Ko thì bro có thể sắm từ từ, với e thì thứ nhất là máy lọc nước RO, thứ nhì là skimmer, thứ 3 là đèn

8. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Chủ thớt hỏi thật thì phải nói thật thôi! Trước em cũng rón rén mua dần, tính ra tốn hơn mua đồng bộ vì tốn học phí = cá, san hô, điện đóm, thời gian .v.v.

Theo em thì cả 3 cái cùng sắm 1 lúc, thêm lò khử NO3 nữa cho chắc ăn!