nhìn vào đâu thì biết chim gái có kèm ( dặm )

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi yeuchuatron, 12/1/13.

1. yeuchuatron

yeuchuatron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,083

các bác ơi ! giải thích hộ giùm tôi khi nhìn vào chim gái thì nhìn vào đâu mà biết nó có kèm ( dặm ) thế . Qua đọc một số bài viết trên diển đàn , em hình dung thế này : nhìn vào mỏ như ngặm hạt thóc thì có kèm ( dặm ) . nhìn vào chân có dảy giao long hoặc dảy chẻ thì củng có kèm dặm . nhưng nhìn vào quy và cườm thì em không biết nhìn thế nào . có bác nào biết giúp đở em cái này với [-([-([-([-(​

hhhnam, NHAT DUY TH, PHIOMON and 2 others like this.
  2. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Nhìn chim" Gái" mà biết nó có kèm thì nhìn vào tướng đi bác ạh, đi 2 hàng là chắc chắn có kèm ạh, đi chặng háng là kèm dây kèm 3 ợh. ko biết có đúng ko. nhìn cái mỏ cũng biết nó có kèm luôn, cái mỏ nó cong cong nhọn nhọn loại này hớt lẻo ghê lém, kèm cứ mà dây dây. đụng vô là bài bản tuôn xối xả hờ hờ ko biết có đúng ko ta??

Last edited: 12/1/13
    hungvcb, hhhnam, bdbird and 10 others like this.
  3. Không nhìn được bác ạ, cái này phải nghe...mới chuẩn...hehe. Đùa thôi, đại đa số chim cu gáy đều có kèm, vấn đề là ít hay nhiều và đến lúc nào nó mới ra. Còn xem tướng để biết có kèm thì các bác trên diễn đàn hay nói đến chóp mỏ hở - cộm, quy cánh kẹp, vảy chân chẻ - giao long...
    Có ai hỏi bác: con chim này có kèm hay không? Bác cứ trả lời: có. Không bao giờ sai! hehe

4. yeuchuatron

yeuchuatron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,083
    tham khảo thêm một số bài viết thì cườm đóng không có hàng ngủ hoặc lông quy xếp thẳng hàng thì chim gái củng có kèm . vậy có ai có thông tin gì thêm thì bổ sung cho anh em học hỏi với các bác

5. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    em chủ yếu xem qui và cườm thấy nhặt chùm cặp cặp là có kèm bo....lèo thì dòm vảy dòm mỏ...mà giờ nhìn con cu hết ra rùi trở về ngày xưa hị hị cứ con nào thích thì nuôi xem hoài hỏa hihi

hungvcb, hhhnam, tdj_phan and 3 others like this.
  6. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    cái ông này nhì chim cu trồng còn chưa ra có kèm hay không nữa, mà hôm nay lại chuyển qua nhìn chim mái, thật là chuyện, hết chuyện để bàn, nói vậy chứ các cụ rảnh rảnh thì cứ bình loạn nhé, em xin hóng hớt tí thui

yeuchuatron and NHAT DUY TH like this.