nhiệt độ cho mùa đông ra sao ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi tuanvt04, 25/11/07.

1. tuanvt04

tuanvt04 Member

Thích đã nhận:
    0
    em có ít kinh nghiệm, nhưng cũng đã sắm được vài món đồ, trong đó có cái máy sưởi cho cá, nhưng cúng chưa rành cho lắm. Mình muốn hỏi anh em là, mùa đông nên để nhiệt độ bể ở bao nhiêu cho phù hợp, và có nên bật sười 24\24 không ?!

2. thang_boss

thang_boss Member

Thích đã nhận:
    1
    b nên bật sưởi 24/24 đó.vì theo mình nếu cứ tắt mở hoài thì nhiệt độ sẽ bị thay đởi liên tục nên ko tốt cho cá.còn vào mùa đông như mấy hôm nay mình để khoảng 29_30 gì đó.....

3. ducchinh

ducchinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Nói chung là từ 27-30 C là OK. Quan trọng là phải chọn được cây sưởi tốt

4. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mở sưởi 24/24 cũng đc nhưng với điều kiện là phải có người trông chừng , không kéo là có món cá luộc đó bạn

5. Dark Raven

Dark Raven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em chẳng bao giờ để ý đến nhiệt độ cả! Bể em để trong phòng kín (phòng em) cho nên em nghĩ là kín gió cũng ấm. Em nuôi từ hồi lớp 1 mà ít khi thấy cá chết vì lạnh lắm!

6. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn nuôi cá gì mình ko biết chứ nếu nuôi cá dĩa lạnh wá cá sẽ bệnh và die liền đó .Chúc cá bạn khỏe và mau lớn .

7. congbinh

congbinh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Vào mùa đông, nhiệt độ se lạnh, nên cho cá ăn nhiều hơn và đùng bữa. Còn nhiệt độ trong hồ thì khoảng 28 - 30 độ C là đủ.

8. tuan_anh

tuan_anh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    minh` nghỉ 28-30 dố c là ổn rùi.buoi trưa ko nhất thiết phải mở máy

9. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Quan trọng là mình nuôi cá gì, đối với cá cỏ (cá thường) thường có sức chịu đựng tốt thì đặt sưởi ở khoảng 23 đến 25 độ là ổn (thậm chí ko cần sưởi), cá đĩa, la hán do giá trị cao và hình như là đỏng đảnh hơn thì cần cẩn thận, nên đặt ở 28 độ là phù hợp.
    Sưởi nên cắm 24/24, 7 ngày/tuần (trong mùa đông) thì nhiệt độ nước sẽ ổn định, nên mua thêm một cây nhiệt kế (10K) để có thể giám sát nhiệt độ thường xuyên.
    Một việc rất quan trọng là đối với cây sưởi mới mua khi cắm vào bể là phải trực tiếp quan sát hoạt động của nó vài chu kỳ, nếu thấy đóng ngắt đúng thì OK nếu cứ đóng mà ko ngắt (lâu quá khoảng trên 10 phút) thì cây sưởi bị hỏng hoặc cắm chưa đúng cách cần cắm lại ngay không cá sẽ bị luộc chín, bỏ đi mua cây khác nếu nó bị hỏng.

Chúc bạn có cá đẹp và khỏe trong mùa đông này.