Nhiệt độ có ảnh hưởng gì đến cá vàng ko???

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi hephi808, 8/4/07.

1. hephi808

hephi808 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy ngày hôm nay thời tiết ở SG nóng ghê cơ. Bể cá nhà em tận 31oC cơ . Ko biết có ảnh hưởng gì đấn cá vàng không nữa? Dao này em thấy chúng ít bơi hẳn đi, tụ tập 1 đám dưới đáy hồ không biềt có bị gì ko nữa????

2. tianlong

tianlong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    trời nóng thì chui xuống đáy hồ để mát chứ làm gì (^_^)

3. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    ảnh hưởng rất lớn là đằng khác vì cá vàng(cá ba đuôi)là giống cá nước lạnh mà

4. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ảnh hưởng nhìu đó
    cá vàng khi trời lanh thì chúng tung tăng hẳn lên

5. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bạn lấy cục đá bọc lại cột dây rùi thả vào giữa hồ, theo dõi nhiệt độ trong nhiệt kế khi nào giảm đến mức thích hợp thì lấy cục đá ra. Cách này em cũng đã từng làm rùi. Mấy bác 4rum chỉ đó:)

6. hephi808

hephi808 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đã thử cách bỏ đá vào trong hồ rùi nhưng chỉ được thời gian ngắn hà khoảng 2-3 tiếng sau thì nhiệt độ lại như cũ! hic thế có cách nào khác để giữ nhiệt độ hồ lun o mức khoảng 27-28oC ko? Hay minh phải bỏ đá liên tục để giữ lạnh(ko biết bỏ 1 ngày bi nhiêu đá cho đủ đây) (T_T)!!!

7. tianlong

tianlong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    làm zậy đâu phải là biện pháp lâu dài nên mua cái máy làm lanh nước đi loại 170w ấy sử dụng cho hồ 60x40x40 ấy đảm bảo nhiệt độ xuống nhanh thui nhớ không lầm thì hình như mức chỉnh nhiệt của nó khoảng 18~26 độ thì phải

8. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nhưng cái máy đó nhiu tiền vậy, mình cũng có nghe nói, nhưng ko bít giá

9. nature07

nature07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Mua máy lạnh chi cho tốn xiền bạn ơi, cái đó chỉ dành cho mấy loại quý tộc như nuôi tép bên TS thôi, đối với nuôi cá mình nghỉ bạn chỉ cần gắn thêm cái quạt vuông (loại tản nhiệt máy tính đó, nhưng xài điện 220V), bán đầy ngoài nhật tảo áh, giá 38K thui àh + miếng vỉ sắt bảo vệ để khỏi đút tay vô < 50K, nhiệt độ đảm bảo xuống cỡ 28-29.

10. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    nature nói đúng rồi,chỉ nuôi tép(đặc biệt là red bee) người ta mới cần tới máy làm lạnh nước thôi,ko thì 1 cây quạt như chơi TS là 28-30 chứ zì,hồ lớn thì 2 cây nhưng mà nước nhanh bốc hơi lắm.ko cần fải máy làm lạnh nước đâu,tốn tiền lắm

11. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Xài cái quạt 220V gió rất mạnh, xài hồ 60 theo mình là hơi nhỏ, xài cây này cho hồ 100 hay hơn, tốt nhất là không nên để trong phòng ngủ vì này ồn ghê lắm. Nhưng công nhận nhiệt độ giảm

12. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Quá hay, anh làm theo Mr Boo đi, cách đó tiết kiệm mà đơn giản nữa đóa:)

13. hephi808

hephi808 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bạn, mình sẽ ra Nhật Tảo mua ngay cái quạt mới được. Mong là nhiệt độ sẽ hạ xuống thấp như mong muốn. Một lần nữa cám ơn các bạn!!!! Ủa mà cây quạt dạng đó mua ở đâu vậy các bạn????

Last edited: 11/4/07
  14. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Nhớ hồi còn bé xíu có nuôi con cá vàng, tự nhiên thấy nó đừ đừ. Hỏi nhà ai cũng không biết, chỉ có anh hàng xóm nói tại nóng quá --> liền chạy về bỏ ngay lọ cá vào ngăn đá tủ lạnh cho nó mát :rolleyes: . Đến buổi chiều giở ra xem thì :eek: . Thấy nó không bơi được liền nghĩ ngay ra cách rã băng: đem bỏ lên bếp đun lên :applause: Kết quả khỏi cần phải nói. Hix, đúng là khi xưa ta bé ta ngu :p

15. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Bạn đi đường Lý Thường Kiệt hướng từ Q. Tân Bình lên, qua ngã tư LTK-3/2 khoảng 50m bạn quẹo trái, đi chừng 10m thấy cũng ở bên trái có 1 tiệm bán quạt đủ kiểu ( mình mới ghé tuần trước thì thấy có 2 cô bé bán hàng ở đó ) Khi mua bạn nên yêu cầu thử trước

16. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Trùi có zu. đó nữa hả, hix cuối cùng bác aeolus có làm xơi nó ko:), đông lạnh rùi đun lên chắc là nhon nhon lém :)

17. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Thế àh.Hèn chi đám cá vàng của em cứ die hoài chắc là do nước nóng quá.Phải sắm ngay cái quạt thui

18. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cách đơn giản nhất là cho sủi bọt nhiều. Cá vàng là loại cá chịu lạnh rất giỏi và chịu nóng cũng khá. Tui ở Bắc Mỹ, mùa đông âm vài chục độ cá ở hồ ngoài trời vẫn chịu được, nếu nước không bị đóng băng, và mùa hè hồ cá trong nhà tui có lúc lên đến gần 30C cũng không sao. Tuy nhiên không nên để nước nóng quá lâu, vì như thế cá sẽ hay mắc bịnh hơn. Và đừng để hồ có nắng chiếu thẳng vào :D