Nhiệt độ cơ thể gà rừng rặc

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi nguyendinhtrang, 21/2/13.

1. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Đây là một nghiên cứu đặc biệt có ý nghĩa với bạn đam mê gà rừng,nhiệt độ cơ thể grr dao động từ 41,5 độ c-42 độ c,bình thường các loại gà 39 độ c kể cả gà lai >90%,nghiên cứu này giải thích tại sao bạn dùng gà khác hay gà lai nuôi con grr đều bị chết hết đồng thời có ý nghĩa trong úm và ấp grr,những con gà nhiệt độ cơ thể <41 độ c cần phải coi lại nguồn gốc.

2. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Chào bác Trăng,
    Theo con bác nên quay clip cụ thể,so sánh trên nhiều cá thể thì chủ đề mới có tính thuyết phục được và cũng tránh được chuyện tranh cãi không đáng có.
    Thân

3. cocghe

cocghe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,200
    Khi người ta sợ hải thì mạch, nhiệt và huyết áp đều tăng!

Nếu bác nguyendinhtrang muốn so sánh thân nhiệt của gà rặc và gà lai thì phải dùng 1 số lượng lớn cá thể, để chúng trong cùng 1 hoàn cảnh và tâm trạng: Ví dụ đo thân nhiệt bọn chúng cùng vào 1 buổi sáng và tất cả bọn chúng đều khỏe mạnh, thoải mái, không sợ sệt, giãy dụa.

4. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Nhìn chung vào các bài viết của bác nguyendinhtrang đọc rất là hấp dẫn giật gân và vui vui với những thông tin bác đưa ra...
    Với cá nhân e thế là đủ (hi vọng có thêm vài người nữa nghĩ giống e...hiii)
    Tuy nhiên để mà làm đc như các bác góp ý thì quá khó, chắc chỉ có những nhà ng/cứu thôi chứ hình như bác trang làm trang trại để kinh doanh thì phải? nên những "thí nghiệm" của bác tiết lộ viết vào diễn đàn cũng là quý rồi, ai tin thì tin ai phản biện thì phản nhưng chắc khó ai dám "thí nghiệm" lại để kiểm chứng và phủ nhận những giả thuyết mà bác đưa ra...
    Thôi thì cùng chiêm nghiệm...và chờ đợi kết quả nghiên cứu KH tiếp của bác!!!

5. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Tôi thấy bác trang rất nhiệt tình, có điều tôi thấy bác mở quá nhiều topic ( vài chục cái rổi ), bác nên gom lại cho tập trung thì sẽ hay hơn và thuận tiện cho việc theo dõi và tra cứu . Thân

6. mcbt

mcbt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    đọc thấy rất hay, nếu đúng như bác trang thì khi ta nghiên cứu một vấn đề hay đề tài gì thì chỉ cần lấy một đối tượng bất kì rồi đưa ra kết luận

nguyendinhtrang and Coc Tia like this.
  7. xamson_st

xamson_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    ko thể lấy một đối tượng bất kì rồi kết luận đc mà nó phải có số lượng nhất định rồi mới kết luận đc nhất là nói đến thân nhiệt của một loài thì phải có số lượng lớn và đồng nhất

thudihoang thích bài này.
  8. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Hình như nghiên cứu này của bác trang đúng, vì trước đó mấy ngày trùng lặp là mình cho con gà ta ấp 4quả mái rừng rặt đẻ thì k thấy nở còn 1quả nó ấp ở góc vườn chỗ mấy đám lá mía thì lại nở đc 1con...???
    Mà trống lai thôi nên trứng k phải rặt 100% đâu nhé...
    Bắt rặt ta thấy lông bụng nó cực tơ và xốp, đụng mạnh là rụng liền-chắc giữ nhiệt rất ok, còn gà nhà thì k vậy, hay chăng thân nhiệt khi ấp gà rừng giữ tốt hơn hay cao hơn thật nhỉ?
    Đúng là thuần chủng nên gien gốc nó chứa đựng cực nhiều bí mật chăng??? Tế bào gốc nguyên thủy rất quý mang nhiều ưu điểm như làm cho người gốc phi rất khỏe, ở VN mình các nhà KH th/giới hàng nửa thế kỷ nay chỉ mong bắt đc con bò xám vì nó mang gien gốc nguyên thủy cổ xưa vô cùng quý giá mà chưa đc...!!!

Xin cám ơn bác trước, có lẽ lần tới e sẽ kiểm chứng lại 2con cùng ấp với cùng những đk giống nhau...

nguyendinhtrang thích bài này.
  9. Manhkk

Manhkk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    99
    nhiệt độ ngoài trời nó thay đổi theo thời gian. Vd lúc 18h trời mát mẻ dễ chịu (vùng núi mùa hè ở vùng Hà tĩnh mình) nhưng khoảng 3-4 giờ sáng là trời rất lạnh. nên M nghĩ gà rừng cũng phải có thân nhiệt khác hơn các loại gà khác (nuôi ở nhà)để giữ cho nhiệt độ trứng ổn định để những em gà con chào đời và trưởng thành. Như một số anh em Để khẳng định chắc chắn hơn Bác Trăng nên thí nghiệm nhiều ở các loài gà... Khi đó mới cho ra kết quả chính xác được.

Coc Tia and nguyendinhtrang like this.