Nhiệt độ của bể!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi kennykaiser, 13/6/07.

1. kennykaiser

kennykaiser Member

Thích đã nhận:
    0
    Các anh cho em hỏi nhiệt độ của bể em lúc nào cũng vào khoảng 30-33 độ C, như vậy có thích hợp để làm bể thủy sinh ko, và có cách nào khắc phục ko?

2. ngay ngo

ngay ngo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    trời nhiệt độ như vậy là quá nóng rùi bạn ơi nhiệt độ cao nhất của bể TS chỉ nên ở 30 độ thui

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @KENNY: nhiệt độ như vậy thì quá cao...bạn có thể dùng quạt vi tính chiếu thẳng xuống mặt hồ, bật 24/24 thì sẽ giảm được 3-4 độ.

4. kennykaiser

kennykaiser Member

Thích đã nhận:
    0
    quat vi ti'nh lam nhu the nao, co' ai biet chi minh voi~~ :D

5. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Chào các bạn,
    Cho mình ké tí xíu nha, khoảng hơn tuần nay nhiệt độ hồ mình lúc nào cũng từ 32-36 độ hết, cứ đi làm về là cho vào vài cục đá tủ lạnh cho giảm bớt nhưng cũng chỉ được khoảng 32 độ thôi, quạt xài cả ngày cũng chẳng ăn thua, chỉ tốn điện và bốc hơi nước. Một số cây thấy quăn lá, nhưng cá tép thì thấy vẫn bình thường. Mong nhận được tư vấn từ các bạn.

6. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    nhiệt độ HN mùa này khoảng 34 - 35 độ, nhưng các loại cây đều ko thấy hiện tượng gì bất thường, chỉ có Moss (nhất là weeping, stringy, wilow, fissiden...) là rữa dần, chỉ có cách cho vào thùng xốp (học của anh Nam_cua_o) là giữ được Moss dành đến mùa thu ...ngoài ra có thể mang sang nhà chú Tienbm, anh quangkhuyen (có máy làm mát)...đảm bảo xanh mướt...
    Anh em nào thích chơi Java thì pm nhé, mình có khá nhiều...(đảm bảo nóng thoải mái cũng ko rữa...:D)

7. hgcluckybear

hgcluckybear Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ngoài ra thì cũng còn phương pháp này như sau :
    - Trườc tiên cho vài chai đá vào hồ để làm giảm nhiệt độ xuống 28-29 độ.
    - Khi nhiệt độ hồ xuống đến mức đó thì bỏ tiếp 2 chai đá khô vào ( vì đá khô k tan nhanh giúp giữ được nhiệt độ trong hồ lâu hơn )
    và khi 2 chai đá khô đã hết tác dụng thì ta lại tiếp tục lập lại thao tác trên -> giúp giảm được nhiệt độ và giữ nhiệt độ trong hồ hiệu quả trong những buổi trưa chiều nóng và oi bức .
    Chú ý : khi đang làm mát hồ thì k nên mở quạt .
    Chúc bạn thành công:x

8. DUYACC

DUYACC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Nếu hồ của bạn 1m hay 1,2m thì bỏ đá cục và đá khô cũng khó làm giảm nhiệt lắm. Bạn hãy mua quạt giống loại xài cho máy vi tính (nhưng to hơn = 15cm khoản 70K 1 cái) loại xài điện 220V gắn thử 1 cái như BD nói xem. Nếu thấy hiệu quả thì gắng thêm 1 cái nữa. Xem lại nơi đặt hồ có thoáng mát không nhé. Chúc bạn thành công.

9. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    hồ 1m2 mà xài 2 cây quạt bảo đảm ~28C,nước càng nhiều càng dễ mát

10. Kethamlam

Kethamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bác đã thử chưa ạ ? Em thấy mấy trăm lít nước mà dùng 2 cái quạt bé tý đó có mát được không. Hơn nữa còn phải làm bộ đồ gá cho nó nữa ? Bác có cái ảnh post lên cho em học tập.

11. trieuhai

trieuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có em đăng kí java

em đăng kí java hôm chủ nhật tới em se ra quan cây đa gặp các anh trong hội. nếu anh mang cho em xin một ít thì tốt quá hihi. em đang có ý làm thêm bể chơi tép. nhìn các pác nuôi em thèm quá dù chưa có tí kinh nhiệm nào.

12. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    hồ càng lớn=>nước càng nhiều,càng nhiều nước thì thời gian để cho nắng(hơi nóng) làm nhiệt độ tăng càng lâu,đến khi nó đủ thời gian để làm tăng nhiệt độ thì đã hết nắng rồi,còn về giá đỡ thì nó chế sẵn rồi(mua riêng thì ko có),ko thì về chế cho nó chỉa thẳng xuống mặt nước,bảo đảm mát rượi