Nhiệt độ để cá đẹp

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi huylemusic, 18/11/05.

1. huylemusic

huylemusic New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn!

Các bạn cho mình hỏi là có cần cắm cây sưởi (28~30 độ) trong hồ thường xuyên cho cá la hán không? Và nếu có thì nên như thế nào & nếu không thì cá có bị ảnh hưởng gì về sức khỏe cũng như màu sắc, chữ nghĩa . . . không?

Cảm ơn ! :(

2. d2d3

d2d3 New Member

Thích đã nhận:
    1
    theo em nghĩ là kô cần,mua chỉ tốn tiền.Vì cá la hán thích hợp ở nhiệt độ 28~30 độ,mà nhiệt độ đó thì kô cần cây sưởi vì nhiệt độ môi trường cũng cỡ đó rùi.Trừ trường hợp cá bị nấm thì nên tăng nhiệt lên thêm nữa.Trên đây là những ý kiến của mình,hi vọng sẽ giúp chút ít cho bạn.

3. DNT_designer

DNT_designer New Member

Thích đã nhận:
    304
    Đó là bạn ở Trong Sài Ghềnh nên trời nắng ấm, ko cần sưởi ko sao. Còn những ai ở ngoài Bắc thì mấy hôm nay ko có sưởi là biết nhau ngay :( Nước lạnh ~~> cá bị đen người, ko hoạt bát và thường kém ăn hơn, ngoài ra còn hay mắc 1 số bệnh nữa :-S Tốt nhất vẫn nên đề phòng, tiếc tiền mua sưởi có khi hậu quả sẽ khó lường đó #:-S

4. em hung

em hung New Member

Thích đã nhận:
    4
    ở sì gòn thì vào mùa noel mới xài thôi
    khi em mở cây sưởi 24/24 thì con cá của em bị phỏng
    bác nào muốn xài cây sưởi thì phải ngăn kiến ra ko thì đầu cá bị phỏng
    kinh nghiệm xương máu

5. d2d3

d2d3 New Member

Thích đã nhận:
    1
    em quên vụ các bác ngoài bắc khí hậu lạnh.mà sài gòn noel cũng phải xài sao bác?em thấy nhiều người xài cây sưởi đâu cần ngăn kiếng.trên báo cá cảnh nói cá la hán có thể chịu nhiệt độ xuống đến 25 độ lận đấy.

6. NuHoangBaDuoi

NuHoangBaDuoi New Member

Thích đã nhận:
    287
    Mấy con cá quý có thể gắn sưởi 24/24 ,để nhiệt độ trong môi trường nước ổn định,khi đó cá của bạn có đầu đẹp hơn
    Và cuối tháng bạn hãy thanh toán tiền như sau
    1500 VNĐ / Kwh
    cây sưởi 1 h 300W tức 3 h 1 KW,Mỗi ngày chay 24h tức tốn 8K
    1 tháng 30 ngày - 240 K
    1 năm 12 tháng 2880*1500=4.320.000 VNĐ
    Đủ tiển mua 1 em KING KAMFA đẹp
    Người ta nói máy sưởi sẽ ngừng hoạt động khi hồ đạt đủ nhiệt độ nhưng mình đã kiểm chứng thì thấy đôi lúc nó không hoạt động như thế

7. huylemusic

huylemusic New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn NuHoangBaDuoi!

Mình chỉ cắm sưởi khi trời lạnh thôi vì mình chỉ sợ cá bị bệnh thội

Thân .

8. Duyfish

Duyfish New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hê hê các bác nói sao chứ nhà em nuôi mấy cặp cá dĩa, 2chú La Hán cứ mở máy sưởi suốt(đặc biệt là lúc cá đẻ) mà có thấy tiền điện cao dữ vậy đâu . Ko tin thì có bác Xem cá lam chứng cho

9. NuHoangBaDuoi

NuHoangBaDuoi New Member

Thích đã nhận:
    287
    Kinh nghiệm của bản thân mình mình nói ra cho các bạn tham khảo,tin hay không tùy các bạn thôi,vì mình tính giá tiền là trên lý thuyết,còn thực tế thì không dám áp dụng

10. Duyfish

Duyfish New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi ko tốn nhiều đâu thiệt đó

11. DNT_designer

DNT_designer New Member

Thích đã nhận:
    304
    Nữ Hoàng ơi,chị nói thế thì đúng là lý thuyết rồi. Trên thực tế quan sát, thì cứ 5' sưởi sẽ tắt 1 lần(ko tin các bác cứ ngồi quan sát) và mọi người nên dùng thanh sưởi 300w-100w, khi cần sưởi gấp thì bật lên 300W còn để duy trì nhiệt độ ổn định thì hạ xuống 100W thôi. Cách này cực kỳ đảm bảo mà tốn rất ít tiền điện:) Nhà em để sưởi 24/24, cuối tháng trả Bill có 500k ( cả nhà dùng thoải mái;)) Cái thanh sưởi đó em mua có 70k thôi-đắt hơn chút ít nhưng cực kỳ tiết kiệm ;)

12. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Chẳng biết các bác dùng sưởi kiểu gì. Năm ngoái, nhà em 2 bể, 2 sưởi cắm 24/24 trong 3 tháng liền, mỗi tháng trội thêm bình thường có hơn 100k tiền điện. Bể 200 lít chỉ để mức 26 độ là OK, thỉnh thoảng thấy nó ngắt đi, bật lên. Mỗi cái sưởi em mua 40k loại 200W...hihi. Chẳng hiểu kiểu gì

13. phvu1983

phvu1983 New Member

Thích đã nhận:
    0
    em cugn cam sưởi 24/24 hihihi vi` em thương con cá của em lắm ! đêm mình ngủ được đắp chăn bông , ngày mình được mặc áo rét ma` sao cá lại không dc sưởi 24/24 cơ chứ . có tốn kém hơn 1 chút cũng đâu có sao ! ( ma` sợ tốn kém quá thì tốt nhất nên nuôi cá vàng vừa rẻ lại vừa dễ nuôi, kh tốn kém :)):)) )

14. Arihuy

Arihuy New Member

Thích đã nhận:
    1
    Tui nuôi cá ko dám xài sưởi (tháng nhà tui xài 500k tiền điện, nhà có 2 vợ chồng với 1 đứa con) mà tui nuôi 2 con nữa chứ xài chắc nghỉ ăn sáng quá :crying:

15. Arihuy

Arihuy New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mà tui thấy nuôi ko cần sưởi thì cá cũng ok đó bạn (mình ở Sài gòn không biết ở các vùng khác lạnh thì sao :confused: ). Các mình La hán cũng lên đầu, châu tuy hơi chậm 1 chút (hôm nào rảnh chụp hình pót lên), còn con KLU thì còn nhỏ chưa thấy gì khác lạ (mới mua 1 tuần, dài 15cm) để theo dõi rùi có ý kiến tiếp :D

16. bsninhhungxm

bsninhhungxm New Member

Thích đã nhận:
    1
    Trưa nay mình mới mua 01 cây 300w, nghe bạn tính tiền mà lạnh ngắt luôn rồi nè. Hy vọng thử 01 tháng không đến nỗi te tua vì tiền điện!!!

17. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con New Member

Thích đã nhận:
    20
    Thấy các bác bàn về mức chi phí để duy trì nhiệt độ bể cho cá đẹp, em có ý kiến nhỏ như sau:

Mức độ tiêu thụ điện phụ thuộc vào:
    - Độ chênh lệch nhiệt độ giữa nhiệt độ hồ (mình setup) và nhiệt độ môi trường,
    - Khả năng thất thoát nhiệt của hồ (có nắp hay không, có bọc cách nhiệt hay ko),
    - Dung tích hồ, diện tích tiếp xúc với không khí...
    Với hồ của mình:
    - Dung tích: 60x30x40
    - Chênh lệch nhiệt độ: 5 độ (setup nhiệt độ của hồ là 30 độ, môi trường là 25 độ)
    - Điều kiện cách nhiệt: không có nắp, không bọc báo cánh nhiệt.
    - Sưởi thủy tinh TQ, công suất 250W
    Mình quan sát được máy sưởi hoạt động như sau: đóng 2 phút, ngắt 4 phút vậy tỷ lệ hoạt động là 1/3.
    Nếu cắm 24/24 sẽ tốn: 0,25*24*1/3*30 = 60 KWh/tháng
    Tiền điện tương ứng: 60*2000 = 120.000 VNĐ/tháng
    Hồ của các bác dung tích lớn hơn sẽ tốn điện hơn, mùa đông chênh lệch nhiệt độ cao sẽ tốn điện hơn.
    Giải pháp tiết kiệm điện: Các anh em ở miền bắc muốn đỡ tốn điện vào mùa đông thì cần làm lớp bảo ôn cho hồ (Làm nắp nếu hồ chưa có nắp, bọc báo hoặc bông thủy tinh, bông hóa học các phía trừ mặt trước để quan sát) sẽ tiết kiệm rất nhiều tiền điện hihi chỉ tội trông không được mỹ quan thui nhưng mà cũng không sao khi nào cần trưng (lễ, tết...) thì mở lớp bảo ôn ra :laughing: :laughing: :laughing: .

Một vài ý kiến đóng góp từ hiểu biết và kinh nghiệm bản thân để các bác tham khảo.

18. meml2vn

meml2vn New Member

Thích đã nhận:
    0
    trời sao cái máy sưởi của tui vạn nhiệt độ lên 28 mà mãi không tự ngắt được, mà tui đang dùng máy 300w chắc tháng này chít tiền huhu