Nhiệt độ nước cao hon >30oC giúp cá lên màu ???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi giahamdzui, 7/5/07.

1. giahamdzui

giahamdzui Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm kia thấy con cá hơi lừ đừ vì cho ăn hơi quá tay, cái bụng chình ình luôn. Sợ nó mệt cho nên mình để máy sưởi 32oC suốt đêm luôn. Sáng hôm sau thấy con cá sung hẳn và ửng màu hồng lên ở chỗ cái ức. Ban ngày thấy nó sung rồi nên mình tắt máy sưởi đi. Tới chiều thì thấy màu hồng ở ức cá nhạt dần... (nước trong hồ mình đoán trung bình là 28oC, vì mình để cây sưởi 28oC thì nó rất ít khi tự động bật lên để hoạt động. Nhưng nếu để 30oC trở lên thì nó bật lên đều đều à)

Các bạn cho mình hỏi là nhiệt độ nước >=30oC thì có thật sự làm cho cá sung và mau lên màu không? Nếu duy trì nhiệt độ này lâu dài thì có ảnh hưởng gì tới cá không?

Rất mong các bạn cho ý kiến. Cám ơn nhiều!

2. bmk76-bnd

bmk76-bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Duy trì lâu dài thì theo mình thấy rất tốt. Kinh nghiệm của tui cũng thấy cá đẹp hơn từ 30 - 32oC.

3. victor

victor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chính xác vậy đó! Tôi luôn luôn để nhiệt độ 30oC và khi bật đèn hấp thụ thêm năng lượng là khoảng 32oC cá rất xung và mầu đẹp, bơi lội tung tăng làm trò. Còn khi giảm nhiệt độ xuống dưới 28 độ thì trông các cậu có vẻ buồn buồn thế nào ấy?! Không hiểu trong TP.HMC những hôm thời tiết trên 36-37oC thì có sao không nhỉ???

4. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hình như các bạn nói rất có lý về nhiệt độ của nước như vậy sẽ làm cho cá sung hơn,mình cũng hay để nhiệt độ cỡ 30 trở lên kô à,nhưng mà đâu có dám chắc đâu nhưng đọc xong topic của bạn mình đã hiểu mọi chuyện,cám ơn bạn đã post bài nay nhé,thanx

5. forever

forever Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Trong SG và Miền Nam thì ko cần cây sưởi. Chỉ cần chịu tốn tí điện để bật đèn liên tục thì nước vẫn luôn đảm bảo nhiệt độ cho cá. Những khi nào trời nóng quá thì tắt đèn đi. Còn ngoài trời nhiệt độ có 37o đi nữa thì nước vẫn đâu có thay đổi bao nhiêu, vì hồ cá đặt trong nhà, có ai đem để ngoài nắng bao giờ. Nói chung nhiệt độ trong Nam rất thích hợp. Vì vậy ko trách tại sao cá đẹp lại toàn định cư tại miền Nam. :D

6. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ở trong này nếu để trong nhà kô máy lạnh thì nhiệt độ nước trung bình là 34 độ. Chả biết thế có ảnh hưởng cá vì quá nóng kô? hehe, thấy nó vẫn tốt, màu mè ok. Mấy bác pro có kinh nghiệm gì xin chỉ giáo

7. kinonguyen

kinonguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhiệt độ này là nhiệt độ thích hợp cho cá. Nếu nước lạnh wá dễ làm cá bị nấm da.

8. h2onhatrang

h2onhatrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất tốt, mình đã thử việc này trong vòng hơn 20 ngày. Nhiệt độ của mình luôn luôn là 33 độ C. các chú nhóc sung, mạnh khoẻ, đầu, màu lên nhanh hơn. Tuy nhiên cuối tháng hoá đơn điện lực gởi đến cho bà xã mình và kết quả ngay tối hôm đó mình bị thế nào thì không tiện kể tiếp. He he he...

9. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Khổ nỗi tui nuôi cá trong phòng máy lạnh nên chuyện máy sưởi là 100% phải có rồi,nhưng ko sao miễn sao cho cá khỏe mạnh và đẹp là tốt :D

10. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    34 độ là nóng lắm đó bác ơi,cho xuong bớt đi nhé,coi chừng cá bệnh đó,

11. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ cá nhà tui không bật đèn, không máy sưởi, sao nó vẫn sung, đầu to bằng trái măng cụt bự, màu đẹp.

12. Nhoc-Mos

Nhoc-Mos Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi sao anh ManhLong nói chỉ nên để khoảng 28,29 độ thôi,mình chẳng biết nên để cây sưởi luôn trong hồ ko nữa.

13. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn nói đúng, trong Sài Gòn nhiệt độ trong hồ trung bình cũng hơn 30 độ rất thích hợp cho cá. Chỉ những hôm nào mưa dầm hoặc trời trở lạnh nhưng đợt Noel năm rồi mình mới sử dụng sưởi.

14. lahancon90

lahancon90 Member

Thích đã nhận:
    0
    nên mua máy điều hòa cho cá.Thường bán tại khu chợ lớn.giá cá là do thời.coi chừng hàng giả

15. kidphima

kidphima Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhiệt độ ở tp HCM không thấp nên hồ nước nhà mình luôn ở múc 30 32 độ C
    Nên lúc nào cá cũng đẹp mà còn hiếu động nữa