Nhiệt độ trong bể nhà em nóng quá

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi PARASUCO, 29/10/07.

1. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Cái dán ở ngoài thì đo là 29 độ, em mua hẳn nhiệt kế dán ở trong rồi nó báo lúc nào cũng thấy toàn 30 khôgn thấy hạ , mà sao em cho tay vào trong nước vẫn mát lạnh cơ mà nhỉ , vậy mà nhiệt độ thế này có vẻ không ổn .

Có thể do đèn nó làm nóng nước, 12 bóng 60 phân nó chiếu từ 10h sáng đến 10h tối các bác ạ, tắt thì ko thể tắt được rồi vì còn cây . Thế bây giờ có nên mua máy làm mát nước không ạ , thấy anh quangkhyen bảo bể nhà em 1m76 chắc máy to hơn máy nhà anh ý . Bây giờ mua hay nằm đắp chăn đợi mùa đông đến ạ ? Sang hè thì phòng có điều hòa rồi , em lo mỗi tép không sống được thôi . :laughing:

2. David Phuong

David Phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Đợi đến mai có gió mùa đông Bắc, đến đêm thay nước khoảng 50% là mát ngay thôi có gì đâu.

3. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Thế , ngày nào cũng có gió mùa đông bắc à bác , đang tính lâu dài ạ . Vì thấy bảo nhiệt độ phải dưới 25 độ thì tép mới để , không nó cứ ôm trứng trong bụng . Kiểu này căng quá, thấy tép con rồi nhưng có thể nhiệt độ nóng quá tỉ lệ thành công cũng ít .

4. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Cái đo ở ngoài chỉ 29 độ chắc đúng rồi anh thấy mùa này nhiệt độ các bể đa số đều như vậy, bể nhà anh tép vẫn đẻ sòn sòn, nếu có đk chạy máy làm mát thì còn gì bằng nhưng kính sẽ có lớp hơi nước mờ mờ muốn xem phải lấy khăn lau.
    Cái nhiệt kế dán ngoài em mua ở đâu vậy??

5. Ndhoang

Ndhoang Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Thế thì bác mua máy làm mát đi chứ còn gì nữa! Mùa đông với lượng đèn khủng khiếp như vậy và dùng chấn lưu cơ thì ổn rồi. Còn mùa hè thì nhiệt độ dưới 28 độ C thì quá là lý tưởng, là mong ước của tất cả các anh em chơi thủy sinh ngoài Hà nội rồi. Nhà bác có một bể thôi thì theo tôi cũng đầu tư được à! Còn mà mắc chứng bệnh "hồ đẻ" thì coi chừng nha, không cẩn thận là treo niêu luôn đó.

6. thanhnt12

thanhnt12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    mình có mua hai cái nhiệt kế ngoài cửa hàng cả cảnh về đem so với nhiệt kế ở nhà thì thấy cả hai đều hơn 2 độ, bạn thử bỏ nhiệt kế đó ra ngoài so với 1 cái nhiệt kế khác xem nó có chính xác không nhé

7. trieuhai

trieuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bể ấy máy nào làm mát cho đc hihi....còn đợi đến mùa đông thì ko cần thay nước cũng lạnh lắm rùi Phương ơi...có khi phải tìm cách cho nhiệt độ tăng lên ấy chứ.

8. hero_vanchien

hero_vanchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em mua cái nhiệt kết 20k, em thử gậm vào mồm cái (vệ sinh rồi nha :D ) thì thấy nó báo là ~35 đến 36 độ còn dạo này để trong hồ thì đều báo dao động trong khoảng 25 đến 27 độ thôi. Chắc là em mua phải cái xịn rồi, thế có chết không chứ :D.
    Đêm nay gió mùa ròi tha hồ mát...

9. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Cái giấy dán em mua ở Lợi yến có 5 nghìn / cái . Hôm nay lạnh như thế mà giấy dám ngoài bể chỉ 27 độ còn nước trong bể nhiệt kế để ở trong thì là 29 độ . Em đang nghi cái nhiệt kế trong bể sai , làm gì có chuyện 29 nhỉ, bét nhất cũng phải 28 độ chứ .

10. Vietlam

Thích đã nhận:
    243
    Vứt bớt một cái đi thôi, anh cũng đang để hai cái nhiệt kế trong bể cùng loại màu vàng 10k thế mà 1 cái chỉ 31 độ cái kia chỉ 28 độ thế mới vui chứ.
    Có đk gửi bạn bè ở nc ngoài 01 cái xịn thì tốt quá, em tổ chức đi

11. hero_vanchien

hero_vanchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em vừa ngó cái nhiệt kế, em để bể trong phòng và mở của. Nhiệt độ của em đang là 23 độ. Rêu và ricca sẽ tốt lắm đây nhưng mà thiếu sáng hay sao mà em chưa thấy cây thả bong bóng bao giờ.
    Các anh có biết điều kiện thế nào thì nó xuất hiện bóng không ạh?

12. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Cái dán là hôm em mua nó hết cái nhiệt kế thủy tinh nên em mới phải mua cái dán, mua được cái thủy tinh thì lại lười bóc cái kia ra .

Tình hình là , em đang định vào SG 1 chuyến khuân đồ , tép ong đỏ với đen em khuân ra hết chứ đợi ai vào gửi thì lâu quá . Khi nào chuẩn bị đi em sẽ báo lên đây, ai mua gì thì lên danh sách em mua hộ luôn 1 thể nhé .

Có thằng bạn bên Sing , đang định bảo nó mua cho mấy thứ rồi gửi về cho , mỗi tội chẳng biết cái gì bên đấy có mà Sài Gòn ko có để mua anh ạ .

13. Vietlam

Thích đã nhận:
    243
    Tép ong đỏ/đen mà em không làm hồ riêng cho nó thì ko kì vọng nhiều đâu, hồ lớn chắc chả quản lý nổi. Vào HCM thì nhất định anh phải đăng kí vài đôi bút chì rồi.