Nhiều rận lại có giun sán nữa hu hu

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi SimonKhan, 31/1/08.

1. SimonKhan

SimonKhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,372
    Mấy bữa về quê rinh được 1 em (1 năm tuổi nặng 1,9kg). Mới đầu tưởng nó ăn uống thiếu thốn nên ốm trơ xương, nhưng hôm wa tình cờ phát hiện trong người nó wa' trời rận luôn ( 1 cọng lông mà 2,3 con bu) rồi trong phân của nó có thêm giun sán nữa.
    Ai có cách diệt mấy con này (nhất là mấy con rận) làm ơn chỉ em với.
    Em cám ơn!!

2. Kuan

Kuan Member

Thích đã nhận:
    0
    giun sán thì ra Thú Y mua thuốc cho nó uống đi.tắm gà thường xuyên để cho nó rỉa lông thì từ từ chắc cũng đỡ.có vài ý kiến góp vui cho bạn!

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Mua thuốc xổ lải của người. Cho uống khoảng 1/4 viên ( nếu gà tre thì cho uống ít hơn 1 chút), đừng cho uống nhiều hơn nhé, uống quá liều là đi tiêu ra máu mà chết đấy. Rận (mạt) thì tắm nước muối cho nó mỗi ngày sẽ bớt.

4. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    Phun rượu cho nó ngày 1-2 lần rận (mạc) cũng hết thôi ....!

5. giangtuan

giangtuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    rận thì bạn cho 1 ít nước điếu vào rẻ rùi lau qua lên trên cánh của nó(chỗ có rận) vài lần là rận té ngay,còn giun sán bạn cứ ra mua thuốc tẩy giun fucaca của người uống đó cho nó uống 1/2 viên thui là oki.
    chúc bạn thành công và gà của bạn nhanh khỏi bệnh.
    thân!

6. taibimat

taibimat Active Member

Thích đã nhận:
    1
    xổ lãi thì dễ rùi nhưng diệt rận hiệu quả thì làm như sau : ngày mai trời nắng bạn lấy bình xịt diệt kiến hiệu Falcon xịt vào con gà bị rận , khỏang vài phút sau bạn sẽ thấy rận chết và dẹp lép như con tép rải rác trên lông gà, bạn tắm lại cho gà và úp bội phơi nắng nó, bảo đảm không còn 1 con , bạn không cần xịt nhiều lắm đâu nhe.ngày xưa mình có 1 con gà mái đang ấp chỉ cần đụng vào người nó là con mạt đã bám đầy tay rồi , lần đó bực quá lấy chai diệt kiến này chơi cho chỉ 1 phát cũng không thèm tắm lại cho chị ta vậy mà sau đó kiếm đỏ con mắt không thấy được 1 chú mạt nào nửa, từ đó về sau mình dùng loại này để chuyên trị rận & mạt cho gà 10 lần như một không chạy phát nào, bài thuốc này kiếm được cũng tình cờ như ông Newton nhìn trái táo rơi rồi phát minh ra định luật vạn vật hấp dẫn đó.Loại thuốc này bay hơi cũng lẹ lắm nhưng bạn nên tắm lại gà cho sạch nhe , "cẩn tắc vô áy náy" mà

7. SimonKhan

Thích đã nhận:
    1,372
    Cách này mới mà tiện nữa nè, nhà cũng đang cần chai thuốc trừ kiến, để em về nhà làm thử... chắc mua loại nào an toàn cao cao một tí chứ mua nhầm hàng TQ chất lượng dõm là con gà iu của em lên dĩa #:-S

8. hoangnd

hoangnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    con gà gấy ốm chủ yếu là do giun sán.Gà nào thì cũng có giun sán nhưng mà gà thả vườn ăn uống linh tinh thì nhiều hơn. Diệt giun sán thì bạn thử áp dụng các cách ở trên xem sao. Mình không dám chắc lắm vì thuốc đấy dành cho người nên bạn phải chú ý liều lượng. Rất tiếc là mình không nhớ tên loại thuốc trị giun sán cho gia cầm nhưng chắc chắn là có thuốc dành riêng cho gia cầm. Vấn đề rận mạt thì mình làm theo cách cổ truyền thôi. Làm 1 khay cát, đem phơi nắng, tốt nhất đem phơi nắng lúc giữa trưa vì lúc đó nhiệt độ cao nhất trong ngày. Phơi 1 lúc cát nóng đề chỗ gần con gà. Theo bản năng tự nhiên con gà thấy đất cát sẽ nhẩy vào bới, nó thấy cát khô nó sẽ nằm xuống dũi cát, hất cất tung lên người. Đấy là 1 hình thức " tắm ", làm thế để gà loại trừ rận mạt kí sinh trên người. Đấy là 1 bản năng tự nhiên, có rất nhiều loại động vật cũng " tắm khô" như thế. Mình thường áp dụng cách này, làm thữong xuyên con gà sẽ đỡ rận mạt đi rất nhiều. Có thể nó không nhanh như các cách mà mọi người nói ở trên nhưng mình nghĩ làm như thế tốt hơn. Cứ để nó hành động theo bản năng tự nhiên vẫn tốt hơn là con người tác động vào mà. Ngoại thiên nhiên làm gì rượu với nước muối để " tắm" đâu.

Chúc bạn thành công !
    Thân!

9. SimonKhan

Thích đã nhận:
    1,372
    Thông báo, hôm wa lấy rượu cho vào bình xịt, rồi "xịt" lên chú gà thân iu và ... mấy con rận chết la liệt, mừng quá trời luôn. Từ nay em nó sẽ ăn ngon, ngũ ngon và lên cân... Để bữa nào em post hình em nó lên, anh em đánh giá dùm em ! Thx anh em đã tận tình chỉ bảo !

10. hoangnd

hoangnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    tốt quá rồi. Chúc mừng nhé. Post hình lên cho anh em coi đi nào :D

11. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bạn thử lấy thuốc sổ cho chó xem 1 viên cho 5 kg thịt chia viên thuốc thành 5 phần tương đương với 1 kg 1 phần sau dó cân con gà lên roài dựa vào số kg của nó mà cho thuốc