nhiều vấn đề phát sinh

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi quocthai105, 18/11/07.

1. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    ~X( ~X( ~X( mình setup hồ được 2 tháng hơn, nền tự trộn nhưng huyết tâm lan nhà mình hiện đang có dấu hiệu yếu đi, trên lá đang bị rêu, lá mất màu đỏ, hồng liễu thì chỉ có chút màu hồng ở ngọn, còn phần lá phía dưới thì bị mất màu và rữa dần...hẹ nước cũng bị rêu, dạng sợi, mặc dù đang phát triển cao thấy rõ.mình xác định nguyên nhân có thể là do khúc lũa co rêu, theo đặc điểm nhạn dạng thì là rêu nâu,mọc thành từng bụi nhỏ, bám rất chắc.hồ có đầy đủ món ăn chơi(riêng co2 thì mới có một tuần), đèn khoảng 5 tiếng/buổi-bật 2 buổi. trong nước dạo này có những cặn lơ lửng, bắt đầu từ lúc mình cho cá dĩa ( hiện đã vớt ra chữa bệnh),ăn tetra...à còn nữa, trân châu bò được 3 tuần thì im, giờ lá nhỏ, có vẻ ko chịu bò nữa. mong mọi người giúp đỡ...

2. philong2002vt

philong2002vt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình nghĩ có lẽ bể của bạn thiếu ánh sang rồi bạn a, bạn có thể cho biết kích thuớc và thời gian bạn bật đèn ko. bạn hãy nâng thêm thời gian bật đèn và thay nước hằng tuần bạn nhé

3. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Hồ setup được 2 tháng nhưng CO2 chỉ mới.......1 tuần thì cây yếu đi cũng phải rùi.
    Còn vụ rêu thì:
    +As: dư bởi ngày bạn bật đến những 10 tiếng.
    +Nền: có thể trong quá trình tự trộn mắc phải sai lầm khiến nền nhà nhanh hơn bình thường.
    +Hoặc do t/ă dư thừa của cá dĩa ăn gây hiện tượng đục nước.
    Cần để ý những vấn đề trên kết hợp thay nước và giảm as xuống + mua mấy em ăn rêu như bút chì về-> hy vọng mau hết rêu ^_^.

4. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    đây là nghi phạm gây nên rêu( theo điều tra)
    một số nạn nhân của rêu....
    còn đây là sinh vật lạ...
    vấn đề đối với thủy cúc và thủy cúc
    hiện đang bỏ đói con mút rêu cho nó làm việc lại, theo mọi người co nên bổ sung thêm lực lượng lao động nào nữa để đẩy lùi rêu ko?
    có cần lấy lũa ra ko??

Last edited: 20/11/07
  5. tuanxit

tuanxit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    theo ý kiến của mình thì bạn nên coi lại nước vì đây là phần quan trọng nhất nó sẽ quyết định đến sự sống còn của cây , đèn ngày bặt 8 tiếng liên tục là đủ ,ở bên mình cả 10 hồ đều bặt như vậy mà hiếm có bể nào dính rêu như bạn lắm
    theo hình thủy cúc bạn gởi thì mình thấy dấu hiệu lá bị nát chắc là do cn mút rêu của bạn là thủ phạm ,bạn có thể pót hình của nó lên được ko ,với rêu trên phải sài bút chì mới trị nổi thôi bạn ơi

6. tuanxit

tuanxit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    theo ý kiến của mình thì bạn nên coi lại nước vì đây là phần quan trọng nhất nó sẽ quyết định đến sự sống còn của cây , đèn ngày bặt 8 tiếng liên tục là đủ ,ở bên mình cả 10 hồ đều bặt như vậy mà hiếm có bể nào dính rêu như bạn lắm
    theo hình thủy cúc bạn gởi thì mình thấy dấu hiệu lá bị nát chắc là do cn mút rêu của bạn là thủ phạm ,bạn có thể pót hình của nó lên được ko ,với rêu trên phải sài bút chì mới trị nổi thôi bạn ơi

7. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    hiện thời thì mình đã lấy lũa ra rồi, đúng là trong hồ có con mút rêu màu vàng, và đúng là nó là nguyên nhân của mấy cái lá bị rữa. bây giờ thì mình ko dám mở đèn, chỉ để tối, huy động lực lượng gồm một ăn rêu, hai con gì đó(mình ko biết, nhưng cấu tạo miệng khá giống chuột), theo bạn thì mình có nên mú thêm bút chì ko? vì mình nghe nói bút chì cũng ko chơi nổi rêu nâu( bám rất chắc)

8. TanTro

TanTro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Đại huyết tâm lang của mình giống như bạn nhưng không biết làm sao? Thay nước hoài rêu vẩn bám trên lá bút chì +bóng vàng làm việc không xuể làm sao đây....bác nào giúp dùm em.

9. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    hồ cắt cắm diệt rêu hơi phiêu ^_^, ko bít còn bị hay ko nhưng theo QT kể thì hồ chỉ có con ăn rêu..........mà theo hình chụp thì.................rêu chùm đen hơi bị nhiều vậy mua mấy em bút chì về cho nó dọn sẽ hiệu quả hơn mấy con bống càng (vì tụi nó ko khoái món này), ko thì ra anh codai mua ít thuốc về (thấy thuốc ảnh xử lý mấy vụ rêu này khá hiệu quả ^_^). Nên chuẩn bị tâm lý và công sức trước khi đánh thuốc vì cây sẽ bị suy cần chăm xóc kĩ mới mau hồi phục dáng vẻ mĩ miều xưa kia ^_^

10. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    hiện giờ thì mình đã lấy lũa ra rồi cặm cụi đèn nhíp, nhổ bớt mấy mảng rêu thấy được, cực phết, hồ bây giờ gần như ko bật đèn, những thành phần mang rêu bị đưa ra khỏi hồ hết, nhưng điều đáng nói ở đây là thủy cúc ko hề bị rêu, lá bị rữa do con bống vàng mà thôi. mà mọi người cho mình chút thông tin vè loại rêu này được ko?, cảm ơn trước....