Nhìn cách chơi đoán biết chim cu gáy bổi dở ẹt

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi camnampvt, 18/6/11.

1. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Nhìn cách chơi đoán biết chim cu gáy bổi dở ẹt:<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    Để dễ nhận biết chim gáy bổi có tố chất dở ẹt, khi nó đấu với chim mồi lồng, ghe từ cách gáy và nhìn thấy từ cách chơi của nó khi đã nhập cây đấu với mồi, làm sao mà bạn có thể mất thời gian khi nuôi và huấn luyện với những con chim này đến vậy, bực mình quá,… với loại chim này, chúng thường có những đặt điểm như sau: <o:p></o:p>
    1. Chim bổi cất giọng gáy rời rạc, khi treo mồi lồng đánh chim về cây gáy nghe chẳng ra đâu, rồi vào thế hay từ cành xa xa nhảy vào bẫy; hoặc là loại chim bổi khi nhảy vào bẫy thì gù 1-2 sạc, loại này về cây đấu ít nghe gáy-gù nếu bạn ngồi xa, có thể nó nhảy vào bẫy lúc nào chẳng biết. <o:p></o:p>
    2. Chim bổi chỉ nhập cây đấu khi treo đúng một cây nào đó trong khi trong khu vườn nó ở rất rộng, cây nhiều, chim bổi thưa, loại này đánh về làm chim cảnh, chim bẹo; đồ khôn nhà dại chợ nuôi nó sau này ở nhà thì gáy gù rất căng nhưng khi đem ra ngoài đi đánh bẩy thì gáy run run, hụt hụt như sợ ma, chim loại này nhát, không bản lĩnh, loại bổi này khi ra trời khi xui gặp phải bìm bịp, cắt cu, diều hâu, hay mèo chụp hụt thì tắt tiếng cỡ 2 tháng trở lên, dễ bể luôn, khi nổi lại cà rịch-cà tang, mấy con này thường chỉ lông rất lợt(mờ).<o:p></o:p>
    3. Chim bổi chọn mồi để đấu, chọn giọng để chơi(kỵ giọng, sợ giọng): thường gặp mồi lồng bản lĩnh, chơi được thì không dám nhập thế đấu, lờn vờn bên ngoài, không dám gù nhiều, chơi kiểu lơi lơi, nhưng khi gặp mồi lỡ mới lên chơi chưa đều và ít gù thì vào đấu ép; loại chim này có nuôi lên mồi cũng gây bực mình, chơi lúc này, lúc nọ, bắt toàn chim bổi loại thường thường.<o:p></o:p>
    4. Chim bổi vòng ngoài làm rất dữ, vào cây đấu với mồi lồng thì đấu không đều, đấu cà chập rồi xuống đất ăn-xong lên cây, nhịp điệu này có khi lặp đi lặp lại.<o:p></o:p>
    5. Còn nữa, nhưng bận rồi,… chờ các bạn viết tiếp,…<o:p></o:p>

2. - Loại 1: giỏi võ, nhưng không loại trừ có con giỏi văn
    - Loại 2: nhát rừng
    - Loại 3: chim hèn
    - Loại 4: ra mồi sẽ bỏ bổi
    Viết tiếp đi bác camnampvt!

3. huaquoctoan

huaquoctoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    cho em xin góp ý 1 chút
    loại 1 có thể loại trừ những em bổi mới lớn vì chim mới lớn rất xung gặp thằng nào lạ mặt vô nhà thì phải đập cho nó chết bằng mọi giá vì còn nóng tính....
    nhưng khi lên mồi thì chim sẽ hiền hơn và bản lĩnh hơn nên cũng có thể làm mồi chơi đc...:D

bdbird, nguoidaugio, thienfe and 7 others like this.
  4. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Tiêu đề hay!!! Hay ở chổ xưa nay có nhiều topic dạy chọn những đặc điểm tốt còn tiều đề này ngược lại. Tuy nhiên có ngoại lệ: Mình treo lụp đúng vào cội làm tổ đẻ..............khi mồi gáy .....phát hiện có kẻ xâm nhập lãnh địa về ......gù vài hơi....lụp.....bụp........
    Lúc đó mình phải cố gắng nuôi em bổi này cho nổi mới biết.......chứ nói như trên có thể mình bỏ đi 1 con bổi tốt! Kính!

Last edited: 18/6/11
    namtroi, bdbird, nguoidaugio and 8 others like this.
  5. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    ồ chim làm tổ củng nhảy lụp à ở chổ em chim làm tổ rồi bó tay treo mồi gần tổ bỏ tổ luôn.

phutancamau thích bài này.
  6. cuboi

cuboi Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    555
    Chim đang ấp trứng thì có thể bỏ trứng chứ chim đang nuôi con sao bỏ con được.??? Kính.

7. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Gặp con hèn vẫn bỏ con như thường bác ạ, em cũng gặp ca này rùi, con non đói sắp lả mà cặp cha mẹ vẫn ko giám về cho ăn vì sợ cái lụp và con mồi.

8. nhanhotgl

nhanhotgl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Thực ra em trộm nghĩ , con chim dỡ thì trong một đống chim , mình loại trừ tiêu chí để chọn chim hay , chọn rồi thì còn lại là chim như bác nói . Mà tiêu chí để chọn chim hay thì có rồi .

9. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Mình nhất trí cao ý kiến của bạn nhanhotgl, không phát biểu gì thêm.

nguoidaugio thích bài này.
  10. camnampvt

Thích đã nhận:
    2,106
    Một con chim hay của người khác đang có chưa chắc là con chim hay mà bạn mong muốn sở hữu nó nhưng một con chim chưa chắc là hay theo quan niệm của người nào đó mà khi bạn đã biết nó chơi thế nào rồi thì có thể bạn rất muốn sở hữu nó,...

11. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Nói tóm lại ngiá hết chỗ hay thì còn lại dở, ngó hết chỗ dở thì nó dở tệ hơn...nói chung chim dở ko ý kiến, chim hay chém phát nào sướng phát đó. dao sắc chém cây chuối ngọt hơn mía lùi. dao cùn chém cấy chuối, các bác cứ thử sẽ biết...cố gắng chém nha các bác...có nhiều trò vui lém. em bận chút.

12. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    Hihiihi Vấn đề này còn phải xem xét nhiều yếu tố nữa bác ah. Không phải con chim gáy rời rạt là zở đâu .... Zo nó không kết zọng chim mồi chẳn hạn or chim mồi không đủ đẳng cấp cho nó ra bài bản ....Tóm lại cứ từ từ . Cứ cầm cu trên tay xem sao đả. Đừng vội kêt luận khi mới nghe ngáy hay thúc ... là sai lầm trầm trọng . Có nhiều con chim càng chơi càng ra nước quang trọng chim mình có làm được cho nó ra không hihihihi. Như chú Đồng_Đen đang cầm 1 con mai mốt lên gù thi ... được mà khi bảy được có nghe gù câu nào đâu... nghe mồi gáy bay thẳng vào lồng luôn hihihi
    Tham gia xíu thân!!

13. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    cách nay độ 6 tháng gì đó anh bạn trong rừng oánh đươc 5 con bổi, em vô coi, có con bổi to như chú bồ câu, chân tím cườm 2 dây đen xì . qui thì thoáng thoáng vài cái " dính lụp" gơ ra bay hết. anh bạn kêu thịt, em cản để cho em phí. thế là thiện mang về cho chú em nuôi " mày cầm con này nuôi đi, vài bữa mang ra cho mấy cao thủ xem chơi. lên xe về nhà, anh bạn thì gác nó có thấy gáy gù gì đâu? tạch tạch tấu cánh nhập thẳng cầu tử.
    - Hiện hìơ nó giàn víp chiêu đồng thổ tiếng rất tốt, gù cà lăm, bài bản đủ gù thì hơi bị khôn căn gù nhưng rất tỉnh. nói chung hay ko bằng hên các bac nhể, mà ko biết nhìn sao biết mình hên. nó thuộc loại Khủng to con như bồ câu, chân tím to, cườm nón 2 dây dày chi chít, quy thì như con cá diếc....đang ém chưa công bố.

bdbird, tammapn, trandinhphuc and 7 others like this.
  14. camnampvt

Thích đã nhận:
    2,106
    Chào các bạn, bởi vì bài viết này mới chỉ là phần thứ nhất thôi, ai đã chơi đánh chim cu gáy mồi lồng rồi thì đã từng biết vẫn có một số trường hợp ngoại lệ, có con gù vài sạc với chim mồi thì nhảy bẫy, nhưng trước đó nó đã đá lộn rất nhiều với chim bổi bên ngoài và đang rất hăng, khi ai đó đánh bầy mồi lồng mà treo lên cây đúng cùng thời điểm này, sau đó thì nó đấu với mồi và nhảy bẫy nhanh, ở đây thì chim như vậy có thể có rất nhiều, nó có thể là con chim rất đẹp về hính dáng, nhưng bạn có thể can đảm giữ nó để nuôi 1 đến 2 năm để coi nó ra sao không?? chắc ai gặp vậy mà để khỏi tiếc nuối sau này thì nhờ thằng em hàng nó xóm nuôi dùm vậy, khi nó nổi mà đúng là con chim hay thì đổi nó con khác cho thằng em nuôi kiểng con khác chỉ biết gáy gù suốt ngày ở nhà thôi vậy,...

15. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    hihi, bác camnampvt có ý hay :applause:

Hôm trước, em cũng tóm 1 em như vậy. Trận đấu diễn ra khá dài bởi 1 em mồi và vài con bổi bên ngoài. Có 2 em bổi khá căng đấu nhau và "choảng" nhau ì đùng như đá gà. 1 em thua 1 em thắng. Em thắng nghe tiếng mồi thúc và nó cắm thẳng vào lụp luôn :confused:. Em ngẩn ngơ, không biết cu cậu bài bản thế nào,... ~X(

16. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    thấy bác viết bài hay quá,chứng tỏ bác am hiểu về con cu hơi bị nhiều,có vài tấm ảnh show ra cùng note coi cho vui...cho đời muôn màu muôn vẽ...
    1/
    con này về cách mồi 15 m gù xối xả, liên tục 8 phút , rùi lao cái ầm vô lụp...chả biết bài bản mẹ gì...nuôi chơi
    2/ [​IMG]
    con này còn ghê hơi, vừa về nghe mồi rước cứ xạc qua xạc lại 4 lần rùi lao thẳng vô lụp cái ầm...ông bạn khoái đẹp nên cho luôn(đang nghi nghi nó là con đôi khá hay)
    3/[​IMG]
    nhìn cườm thế này ai biết nó gù 2 giờ...kệ, tốt tiếng nuôi làm khách.
    4/[​IMG]
    con này ghớm hơn, đứng một mình kèm dập nghe chảy nước miếng , vô mồi gù khoảng 20phut té lụp mới biết con chim chuyền... kệ, nuôi cho có tây có tàu.
    ....chim cò mà cái gì củng biết thì làm thầy người ta...gọi là "Thầy cu"....có ai khoái em gọi bằng thầy cu không nhễ ...
    vui tí nghe các pác...heeeeheheheheeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee

minh vũ, namtroi, dong_pham and 23 others like this.
  17. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Để nhận biết một con chim hay thành con dở ẹc thì đơn giản thôi, ai cũng biết nhưng để nhìn từ con dở ẹc thành một con chim hay là cả một nghệ thuật đó nha các bác. chớ có thấy nó dở ẹc rồi cho, thịt biết đâu đến một ngày nào đó nhìn, nghĩ lại thấy mình tệ còn tệ hơn...bài học này tôi đã nhận ra khá lâu roài.

namtroi, bdbird, BigBird and 5 others like this.
  18. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Heheheh!!!
    Tốt hơn hết có con nào nuôi con đó Châm ngôn bất hủ: Thà giết lầm còn hơn bỏ sót.... Vài năm sẽ có chim mồi hay hoặc mồi ngon... Hehehe

19. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    em thì em chỉ có 1 câu đơn giản thế này ! em mà oánh dính 1 em CU là em mua 1 cái lồng cu về nuôi liền ! tiếc là từ đó giờ vẫn đi về không...ngày mai đi oánh cu nữa đây nè ! các bác chúc em may mắn kiếm được 1 em bổi dỡ tệ đi nào ^^

huaquoctoan thích bài này.
  20. trandinhphuc

trandinhphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,635
    hihihi!bác này cùng chung số phận với e !thôi thì em chúc bác cầm cu đi và được cầm con cu khác về (cẩn thận với bà xã nhé !)and bác ở đâu nè?địa chỉ nhé?
    thân !

vanthaohotel thích bài này.