nhìn phân đoán sức khỏe.

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi hai laokai, 10/8/08.

1. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    mong các pác thứ lỗi bởi vì hơi mất vs nhưng vấn đề này em phải nhờ các bác 1 chút.chim em phân như này có phải là có vấn đề ko?
    mong các bác hồi âm~X(

2. banhbaorau

banhbaorau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    phân thế này là hơi bị ướt rồi bạn ơi!!!Thấm cả ra báo mà vãn ướt kìa!!!xem lại tỉ lệ trứng trong cám nhé!!!mình ko chuyên nghiệp về vụ này nhưng nếu nhìn phân như thế này thì con chim hơi bị xù lông đúng không!!!nếu mà đúng thì suốt ngày nó uống nước!!!nếu cứ để tình trạng này thì con bé càng ngày càng suy đấy!!!
    -có thể mình đoán sai đấy!!!ban nên tham khảo thêm nhiều í kiến của người khác!!!mình cũng đã từng nuôi 1 em như thế này!!!nhưng mà chưa biết nó bị làm sao thì đã phải thả ra vì học lớp 12 mà!!!nhưng bây giờ rảnh rồi hehhehehe!!!chúc bạn sớm biết được kết quả từ các thành viên khác của diễn đàn!!!

3. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    HIc hic bác chơi thể loại này thì ác thú quá . Tôi đoán 1 chút nhé :
    Bác cho ăn cám đậu xanh , chim sức khỏe tốt , phân nát như vậy là do thời tiết hoặc do chim đang sắp thay lông ..hết

4. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Chim của em cũng bị giống của bác. Những chim của bác có bị xù lông? Lúc nào nó cũng bị như thế hay chỉ bị vào tháng 5-6-7-8. Chim của em chỉ bị vào những tháng này thôi và ko bị xù lông vẫn của nó vẫn rất đep nhưng chỉ tội chúng chỉ chuyện thôi chứ ko căng như trước khi bị thế này.

5. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    đúng rồi em đang dùng cám đậu.sức khỏe tốt,lông sắp xong và đang đần dần căng lại.mấy ngày nay do thời tiết ẩm thấp nên nó uống nhiều quá.hôm nay nắng rồi chắc là sẽ ổn thôi pác nhể?

6. cám hỏng cám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏngcám hỏng. Bạn xem lại cám. chúc bạn thành công

7. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    nhìn phân con này mà các bác bảo sức khỏe tốt thì tôi cũng chịu thua, con này bị đi ỉa nặng, để lâu suy chim có chữa khỏi thì mất nhiều thời gian mới chơi được.

8. Hai.phateco

Hai.phateco Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Anh cho pha chè tàu hoặc chè xanh loãng cho nó uống. Phân sẽ khô ngay. Anh cho nó uống khoảng một tuần nhưng ngày nào cũng thay nhé
    sáng cho nó uống sáng hôm sau thay ngay. Rồi dần dần pha loãng đi cảm thấy ổn thì thôi

9. NXB

NXB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Nếu đúng tình trạng như vậy thì xin hỏi bác Kaia92 hay các ae khác cách chữa nếu có kinh nghiệm, vì một em k nhà tôi cũng có tình trạng tương tự. xin cảm ơn

10. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Thời tiết mùa này nó thế , bác chả cần phải chữa gì cả đâu , nhà tôi mấy con , con nào cũng như vậy nhưng vẫn líu đều có chết đâu . Mà nếu bác thích chấm dứt tình trạng như vậy thì bác ra Tăng Bạt Hổ mua hộ tôi gói thuốc Teramycine-500. Cho uống cách ngày , mỗi ngày nhớ thay nước đều đặn và liều lượng bác cho khoảng 1 hạt ngô vào là xong (uống trong 1 tuần nhé) . Đảm bào với bác hết ngay 100% nếu sai không bao giờ dám viết linh tinh trên diễn đàn . Tuy nhiên chỉ là bề nổi thồi vì thời tiết này thì khó mà phân khô cong như mùa hè được nên bác đừng lạm dụng nhé. Nếu chim bị đi ngoài thì còn phải xem đến các yếu tố khác nữa chứ nhìn 1 phát mà đoán được thì hơi bị ...
    Khuyên các bác 1 lời khuyên chí tình là mùa này chim nó đang mùa thay lông , nếu các bác nhìn thấy phân lỏng cùng hiện tượng rụng lông thì cũng không có vấn đề j quá quan trọng đâu . Đặc biệt là bác NXB nếu chim của bác chỉ có 1 chú bị như vậy trong khi tất cả các bé còn lại không vấn đề j thì chắc là không thể do cám hỏng được , như vậy khả năng là chim nhà bác thay lông hoặc do thời tiết ẩm ướt quá . Hôm nay thời tiết HN đã có nắng ,nếu chim hết hiện tượng như vậy là biết ngay thôi .
    @ Hai lao cai : trên nhà bác có thuốc này không ,nếu không có bác cho tôi địa chỉ tôi sẽ gửi qua đường bưu điện cho bác .^_^.

Last edited: 11/8/08
  11. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Có vài lời góp ý ...kg đúng anh em bỏ quá cho.
    Đúng là cám kg phù hợp với con chim này rồi. Nếu bảo là do thời tiết thì trong phân có nước thấm ra tờ báo thôi nhưng phân vẫn có hình vón cục chứ kg tòe loe như em này thì lồng hôi lắm kg chịu nổi đâu. Bác kiễm tra lại cám đi, thuốc vào vài hôm hết thuốc đâu lại vào đấy thôi.

12. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    to soncaxin: ae mình đóng góp ý kiến nhưng một số không nghe bảo thủ và chủ quan. như cao thủ AAA nhận xét câu này :"Nếu chim bị đi ngoài thì còn phải xem đến các yếu tố khác nữa chứ nhìn 1 phát mà đoán được thì hơi bị ..." bị j hả bác kể cả là người chơi khuyên bình thường có một chút kinh nghiệm cũng có thể nhìn phân mà biết được tình trạng con khuyên như thế nào. thôi em không thích tranh luận nhiều. còn chữa thì bạn thử làm theo các của mình xem thế nào, chuyển sang nuôi bằng cám cò loại 28a chẳng hạn, mua thuốc Teramycine-500 cho một tí móng ngón tay vào sao cho nước có màu vàng, đồng thời mỗi ngày cho một tí hoa quả, ít thôi nhé. chữa 1,2 tuần nếu chữa không khỏi bạn có thể mỗi ngày cho một cọng lá chè khô vào cóng uống nước. chữa trong vòng khoảng 1,2 tuần vẫn không khỏi bạn ra cửa hàng thuốc thú y mua thuốc cúm gà, lấy đầu tăm nhúng vào thuốc cho vào cóng nước uống(cách này dùng cho chim đi ỉa nặng.).

13. dangcuong

dangcuong Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Tôi nhìn thấy phân như thế thì không phải do cám đâu, là do bạn ủ nhiều quá nên không có không khí lưu thông làm cho con chim bị yếu đi dẫ đến phân bị ướt, mở áo lồng cho chim uống nước chè cùng mình đi là khỏi. Chúc thắng lợi

14. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Ai chơi chim cũng có kinh nghiệm chơi của mỗi người riêng biệt có những người mới chơi gặp trường hợp này trường hợp khác thường thấy chim ỉa ra nước đúc kết ngay là cám hỏng chim đi ỉa suy .Nhưng xin thưa toàn thể anh em nó chỉ đúng 1 phần thôi , đúng với 1 số em chim thôi .CÁm có thể không hỏng chim vẫn đi ngoài do đường ruột chim kém do khí hậu thay đổi do chế độ chăm khác , do chim thay lông ... nhìn tổng thể thì phân đó không phải là phân chim suy mà là do con chim bác ít treo ra mà lại hay chùm chim + với thời tiết thay đổi độ ẩm cao và con chim thì lông là chưa ổn định sẽ dẫn đến ---> phân là như vậy .Không phải chữa gì cả chỉ cần chú ý (cám lên xao lại + thay cám trong cóng 1 ngày 1 lần "cho thức ăn đủ trong 1 ngày rùi thay " chịu khó treo chim ra chỗ thoáng mát + mồi châu chấu chắc chim sẽ ổn định và phân sẽ khô dần dần .Chúc bạn có những chú chim hay .

15. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Đồng ý với bác điễm này, nhưng bác bảo con k kg suy thì ....:rolleyes: mình nghĩ kg đúng đâu. Bác xem người mình mà bị đi té re 1 ngày thì hôm đó có làm nổi việc gì kg chứ. Nên ta phải giải cho em nó bình phục sớm chứ kg hỏng mất chim đấy. Cách nhanh nhất là đổi thử qua cám cò....rồi từ từ chuyển qua cám đậu thích hợp với em nó, chứ kg tình hình này con chim hỏng mất.
    Thân

16. NXB

NXB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Cám ơn mọi người tôi về thử thực hiện theo các cách hướng dẫn xem thế nào vì chú k đó bị đi phân kiểu đó cũng đã hàng tháng nay, theo tôi không phải do thời tiết cũng k phải do cám. xin cảm ơn

à quên, đặc biệt là khi cho ăn hoa quả vào thì phân càng nhiều nước không biết đó có phải là bênh đi ỉa của k không ae.

Last edited by a moderator: 12/8/08
  17. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Nếu thật sự là bệnh đi ngoài thì khuyên bác chắc về trời lâu rồi , ngoài lí do đi ngoài và thời tiết cũng nên xét đến cả lí do cám có hợp với chú chim hay không , đường ruột của chim có tốt hay không . Bác đang dùng cám gì vậy . Nếu cám tàu thì tôi không biết giải quyết thế nào nhưng nếu bác dùng cám đậu xanh thì tôi khuyên bác nên bớt trứng và thêm các thành phần nhiều chất xơ như bột ngô hoặc cám cò , bên cạnh đấy chế độ nước cũng nên được quan tâm 1 chút . Tôi thấy nhiều anh em cứ để cóng nước xanh rờn như vậy chim yếu dạ vẫn có thể bị đi ngoài . Bác có thể thay chế độ nước bình thường mà bác dùng = nước đun sôi để nguội xem sao , về hoa quả nên thay chuối = táo (cái này tôi test rồi tốt lắm chuyên dụng cho khuyên đi ngoài) loại táo tàu bở và thật chín ý . Nếu thật sự các cách mà anh em trên diễn đàn bày cho bác vẫn không cải thiện thì chắc bác nên chung sống hòa bình với nó thôi ...

18. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    hic cái đó nói với phân chim này chứ có phải loại khác đâu nhìn ảnh nói về tình trạng chim mà ? em có phải nói với các bác là chim đi ỉa không phải chữa bao giờ đâu .... Đây là em nói trên PHuong diện chú chim có phân như hình đó thì khả năng đi ỉa là chưa chắc vì trường hợp này gặp quá nhiều rồi , chim không bị bệnh mà cứ chữa lung tung = tự hỏng con chim .Chúc anh em có nhiều chim hay và tốt .[-:)laughing:

19. lovecar

lovecar Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ơi cho em hỏi với em khuyên của em cũng bị hiện tượng phân như vậy và đồng thời em nó uống rất nhiều nước . hiện tượng như vậy là em nó bị làm sao ạ , bác nào chỉ giúp em với em cảm ơn nhiều ạ