Nhìn tướng đoán chim cu gáy có gù cà lăm

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi camnampvt, 13/6/11.

1. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Nhìn tướng đoán chim cu gáy có gù cà lăm(tỉ lệ 90%):<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    Thời gian qua có rất nhiều bạn hỏi làm sao đoán biết được con chim bổi có gù cà lăm? Chim có gù cà lăm phải có kèm cà lăm mới hay các bạn à, nhưng con chim mà có giọng gù cà lăm là giọng thổ pha hoặc giọng thổ thì có vẻ được ưa chuộng hơn giọng đồng gù cà lăm thì phải,... Chim có gù cà lăm có nhiều dạng:<o:p></o:p>
    1. Gù cà lăm 2 đến 3 tiếng đầu trong một sạc gù(loại này khi mới nổi hoặc chim chưa căng lửa thi không có, nhưng khi chim nổi căng lửa thì mới có)<o:p></o:p>
    2. Gù cà lăm từ 3 tiếng trở lên đến nữa sạc gù hoặc hơn nữa sạc gù một tí(loại này khi mới nổi hoặc chim chưa căng lửa thi gù cà lăm 1-2 tiếng đầu của sạc gù, nhưng khi chim nổi căng lửa thì mới có gù cà lăm nhiều hơn)<o:p></o:p>
    3. Lúc đầu gù bình thường, sau đó gù cà lăm 2 đến 3 tiếng đầu trong một sạc gù hoặc gù cà lăm 3 tiếng trở lên đến nữa sạc gù hoặc hơn nữa là gù cà lăm ròng những sạc gù sau,… <o:p></o:p>
    4. Gù cà lăm ròng: nghĩa là gù chỉ có gù cà lăm, con chim loại này mà có kèm cà lăm thì quá tuyệt vời, và hơn nữa thật là khó có nếu chim chơi đủ nước.<o:p></o:p>
    Đặc điểm để nhận biết con chim(may mắn có một cao thủ nuôi, bẫy rất nhiều và đã sở hữu chim cu gáy gù cà lăm đủ loại lâu năm truyền lại) như sau: lông nằm phía dưới mỏ(mỏ dưới) kéo dài ra phía trước của mỏ dưới và phần lông này nhìn thấy dài hơn so với phần lỗ mũi của mỏ phía trên, bên cạnh đó là cổ của những con chim này thường rất thắt so với con chim khác(có con có cổ to, ngắn nhưng khi đứng nhướng cổ lên vẫn thấy cổ thắt), ở đây có ví dụ là con chim có nước gù cà lăm ròng(giọng thổ) theo dõi thấy phần cổ tính từ ngay chỗ giáp phần đầu xuống cổ rất thắt và nhỏ, đấu chim vuông nhỏ, cườm nhiều và sa cườm, cổ dài hơn con chim khác mặt dù chim chỉ gáy hậu 1, khi chim gáy rao tiếng(cu) sau cùng hơi rời một tí nhưng không rời rạc nhiều(nhưng tiếng gáy không chậm) so với 3 tiếng(cù cu cu) đầu, chim giọng thổ nhưng tiếng gáy thúc bình thường, tiếng gáy thúc tương đối nhanh không chậm.<o:p></o:p>

2. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    chiêm nghiệm lại một tý thấy cũng có nét tương đồng vì em vừa tặng cho ông anh 1 con chim gù cà lăm ròng...nhìn cái mỏ sẻ kênh và dài hơn 1 chú chim bình thường nhiều ...ko biết phần lông phía dưới mỏ tới đâu...vì lúc đó ko biết..mà nhìn em này cổ lãi và thắt....thêm nữa em có xem qua 2 chú gù cà lăm ròng chân đều khô tím và ko quá mập mạp nhưng săn chắc và cườm khá đẹp...rất cảm ơn kinh nghiêm bác nêu lên....để em coi đó làm cơ sở mà chiêm nghiêm...thân..!

Last edited: 13/6/11
  3. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    CHiều rảnh pot1 hết mấy con calăm từ lỡ cho tới càlăm ròng cho các bác chém..,

4. camnampvt

Thích đã nhận:
    2,106
    Bạn à, ở Quảng Nam bây giờ người chơi bẫy chim gáy bằng lồng ngày càng nhiều, thật khó mà đánh bẫy cả mùa mà có được một con chim được được chứ đừng nói gì có chim khá khá một tí, hy vọng nếu đánh được chim phải đi thật xa hàng 40km-50km trở lên, chim gù cà lăm ròng thật là đánh khó có được ở đây và luôn nằm trong mơ ước của nhiều người chơi mồi lồng, nếu không đi xa và đi đúng vào vùng chim ở phải thật nhiều mới có thể đánh có bổi, bây giờ mở đường, cây chặt hết, hơn nữa là nạn bắn súng, giật lưới chim đã ít đi lại thấy bóng người thấy lồng bẫy là sợ. Đúng là ở nơi cảu bạn thật là lý tưởng để đánh chim, đúng là con chim cà lăm ròng này mỏ đinh, kênh, nhỏ và dài, con chim cà lăm bạn tặng chơi có đủ nước không? nước gù có tốt không?

5. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    híc híc trưa nay hí hửng về vác hết mấy con bổi ra xem có như vậy ko? báo cáo các bác là mấy con cà lăm con nào cũng có lông phía dưới mỏ dài và như đặc điểm như trên. thứa thắng xông lên xem luôn mấy con không gù càlăm thấy lông còn dài hơn nữa chưng hửng treo lồng lên sàn xách xe đi làm.

minh vũ, cucunghia, giothoc and 17 others like this.
  6. nhanhotgl

nhanhotgl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Trưa nay nhanhot tui cũng quăng xe cái là lôi luôn em mồi thổ cà lăm , hai con bổi cà lăm nữa ( Mùa này bắt được 4, cho hai còn hai ) . Sau một lúc chằm chằm vô mỏ nó , sau đó , xách luôn mấy em nữa xuống coi tiếp . Tâm trạng thu được y như Bác Thiện Bảo Lộc . 3 con của tui chỉ có một đặc điểm chung là gióng đôi lỡ , cườm cao , nhiều cườm . Hai con ngực đôi còn con mồi cả mùa này đi với tui thì lại lép kẹp . Được cái nó có được hai cái lông cườm trắng toát nên không biết có phải vì vậy mà bổi ghét hay nhảy nên bắt bổi cũng nhanh lắm .

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:08 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:02 PM ----------

quên nữa , hai con bổi cổ rô to tổ bố còn chỉ con mồi là cổ thắt thôi .

7. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Qua trao đổi của các bác Trí tui thấy thế này: Đặc điểm xem bổi có gù cà lăm hay không thì nhìn ở lông dặm cánh, con nào đầu lông dặm(qui) có tưa ra như là bị chẻ mà không phải chẻ thì đúng nhưng cũng không tới 100%, khoảng 70% là cùng, cái này nói rất khó. Trong mục Bổi Trị An của Google, tui cũng đoán theo kiểu đó mà trúng, hú hồn! Nhưng Thiện Bảo Lộc đã biết tui xem cái gì để đoán( nhìn qui) rồi. TRí túi chơi cu khá lâu, cũng đang đi tìm cho lời giải: Đặc điểm chính của chim có giọng cà lăm, nhưng bao nhiêu năm nghiền ngẫm chỉ có vậy! Thân chào.

Thu HY, cudat, cucunghia and 16 others like this.
  8. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    hì hì bác Minhtrithanhtra này chỉ được cái đi trong bụng người khác thôi, gù cà lăm gù níu thì cũng đơn giản thôi bác. chỉ cần ae có thời gian để ý nghiện cứu sẽ cho ra cái nhin toàn thể theo ý mình. em nhìn vài con cũng đoán bừa như bác ko biết có trúng ko? nếu trúng thì còn được nhờ, ko trúng thì xơi "bánh dép" thì chít em mất.

Thu HY, giothoc, nguoidaugio and 9 others like this.
  9. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    ở mình cũng zay...mún bắt bổi thì phải đi 40-50km lên tận vùng tây trà,sơn tây cá huyện miền núi...mình thì đi học nên ko đi đc nên lâu lâu mang mồi lỡ đi tập bổi chung + may mắn thì lượm con .còn các bạn chơi chuyên nghiệp thì họ đánh xa hầu như mỗi chuyến đi lụm từ 2-5 con trên ngày...hè rùi mai mốt cũng xin xách sào theo mấy chú ấy ...mong luyện thành công con mồi...!còn con chim gù cà lăm ròng đó nước chơi cũng tb thôi bạn ạ.....!có điều do ông anh này thích gù cà lăm nên mình nhờ bạn chơi hỏi giúp..thân bạn.!

10. camnampvt

Thích đã nhận:
    2,106
    Kính thưa các Bác trên diễn đàn: thì một ngày cũng là Thầy, một chữ cũng là đàn Anh, tôn sư trọng đạo, kính lão đắc thọ,... tôi cũng đang kiểm nghiệm cái sự thật này nó đúng đến thế nào đây, nhưng chắc là may mắn hơi ít để cơ hội và mất thời gian hơi lâu cỡ khoảng từ 5 năm hay 10 năm hơn nữa mới tìm ra chút chút,... Cảm ơn các Bác đã góp ý chân tình, đừng có đập te tua nhé.

11. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    Năm ngoái em cũng có theo 1 con cà lăm , lúc bình thường nó đấu với chim ngoài thì không thấy cà lăm vậy mà nó về đấu với chim mồi thì ôi thôi toàn cà lăm, gù cà lăm , kèm cà lăm , hai thầy trò theo 2 tháng trời cứ thứ 7 hay chủ nhật là phi vào chỗ nó .Đến một hôm sư phụ bảo thôi không theo nó nữa , theo nó tôi mất bao nhiêu chim vì nó rùi , cứ cái nước này thì chỉ có mà gù cà lăm theo nó luôn quá . vậy là 2 thầy trò bỏ không thèm chơi với nó luôn ,à mà bữa trước có ghé vào mà không gặp không biết bây giờ mệnh hệ em nó thế nào

12. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    ồh thế thì bác lại có cùng ý nghĩ, cách nhìn gần như em, nếu bác ở bảo lộc thì sẽ hay biết mấy..học hỏi thêm từ bác rất nhiều. đúng là có nhiều cách nhìn tướng chim và em tin tưởng vào những kinh nghiệm của cao thủ đã được đúc kết. mình chỉ cần áp dụng tìm hiểu thêm sẽ có cái nhìn chi tiết cụ thể về con cu gáy. với những suy nghĩ riêng bản thân em thì ko có khái niệm về ẩn tướng của cu gáy cả, mọi cái như một đống dây dù bị rối bời, nếu kiên trì tháo gỡ và tìm hiểu sẽ dần dần được tháo gỡ đâu vào đó. mọi cái đều theo quy luật và trật tự " quy luật của tự nhiên và em tuan theo quy luật ấy. sẽ tìm cho mình những con bổi và mồi theo tiêu chuẩn của riêng em.

Last edited: 14/6/11
  13. minhtrithanhtra

Thích đã nhận:
    6,623
    Ừ hé, mình cũng nghĩ như bạn vậy. Mỗi người có một hoặc vài kiểu chọn chim riêng, những đặc điểm chung thì gần như thống nhất nhưng cái riêng biệt, khác biệt của từng con chim cu khi các nghệ nhân lựa chim thì ít khi giống nhau. Thế mới có những con mồi hay theo ý riêng của từng người, ăn thua ở chỗ biết nhiều đặc điểm hay của chim cu gáy trên một con gáy nhất định. Nhưng nói thật, nhìn để biết nó có gù cà lăm không thì hiện nay mình cũng không thống nhất với chính mình huống chi đối với người khác. Khi nào bạn có dịp ghé Đà Nẵng thì alo cho mình đón về nhà chơi cho biết nha, mình đã gặp Tín rồi.,.

14. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Năm rồi em có ra ấy 3 ngày chơi có đi ngang chỗ cáp treo bà nà thấy cảnh rất đẹp và nhiều bãi gác lý tưởng, vùng ấy là vùng rừng núi sẽ có nhiểu bổi thổ pha đó bác. đà nẵng đẹp con người cũng rất dễ thương và mến khách mong là sẽ có dịp ghé đà nẵng. về cách nhìn chim như bác là quá chuẩn rồi đó bác, em thì ko biết nhiều lắm nhưng thấy tiêu chuẩn như của bác là em rất ưng bụng, và cũng ko phải em mà rất nhiều ae trên diễn đàn cũng cảm nhận đựoc. còn nhìn gù cà lăm, gù níu thì cũng đơn giản, ae ta biết rồi nên chiêm nghiệm hì hì...
    bây giờ điều quan trọng là ko cần nhìn nữa mà chỉ cần nghe chất giòng biết nó bài bản và sát bổi thôi, em cũng đang mày mò và có phần kết quả cũng khả quan .

Last edited: 14/6/11
  15. minhtrithanhtra

Thích đã nhận:
    6,623
    Bà Nà, chỗ cáp treo và các vùng phụ cận bị đánh tơi bời, chỉ còn vài cặp nhưng khi thấy và nghe mồi lồng gáy thì biến sâu vào núi thôi. Đúng là vùng này chim rất hay! Giờ bắt được một con bổi thật là khó, thân chào.

16. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Tại em thấy vùng ấy đồi núi, cây cối gần như trên em, trên cao thì gióng đà lạt nên có thể sẽ có nhiểu bổi hay sống dựa vào vách núi đó. trên em thì dạo này họ oánh lưới, thuốc, đủ kiểu bẫy nên giờ ko còn nhiều chim nữa. vẫn còn những con chiếm thung, cội gần bìa rừng và rất tỉnh tào và dẻ chừng nên ko ai giật lưới được. vẫn sinh sản ra con nhưng số lượng giảm đi thật rõ rệt...

17. camnampvt

Thích đã nhận:
    2,106
    Xin hỏi Kinh nghiệm quý báu của 2 bác: Thiện Bảo Lộc, Minhtrithanhtra có con chim mồi(mới mua lại của người khác, nghe nói trước đây nó cũng đã bắt tương đối chim bổi, chủ cũ bận đi làm đư người khác nuôi và bỏ 1 năm không đi đánh) nó đang bị:
    1. Run run cánh khi cầm lồng sát xuống gần người khi cho ăn, đổ nước và khi đưa sào treo lên cây, lấy xuống: cái này có khắc phục được không?
    2. Khi nó gáy, gù nhiều(60 phút trở lên, gáy nhiều nhưng chưa gáy đều lắm) thì nó bị khàn tiếng cu thứ thứ 2(gáy rao), lúc bị lúc không.

18. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Theo kinh nghiệm của em thì con mồi của bác qua thời gian đổ lông, việc nuôi dưỡng bị thiếu chất "can xi, thiếu nắng và một số vitamin. cần bổ sung và có thời gian phơi nnắg hạ thổ liên tục chim sẽ hết.

19. minhtrithanhtra

Thích đã nhận:
    6,623
    Bạn xem thử ngoài vấn đề thể lực như bạnTBL nói có thể con này bị một tai nạn nào đó, ví dụ như mèo chụp hụt, chuột phá, bìm bịp mắc lụp lâu mà không gở, có trường hợp ai đó cho chim đấu gù lâu để xem dẫn đến một trong hai con bị bể. Cứ nuôi hơn năm là trở lại như xưa, tui đã từng trải qua như vậy rồi. Thân chào!

20. khach la

khach la Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,396
    Chào diễn đàn, Chào các thân hữu,
    Cám ơn ý kiến của các bạn vì những kinh nghiệm trình bày trên diễn đàn.
    Các ý kiến của các bạn khá giống nhau và có thực nghiệm mặc dù kết quả có sai biệt chút ít. Khách tui có vài chú gù cà lăm vài tiếng đầu nhưng lâu nay không để ý lắm. Tối nay Khách tui quan sát thiệt là kỹ để xem kết quả ra sao nghen. Rất mong các bạn theo dõi Topic này để biết kết quả khảo sát và chúng ta cùng thảo luận cho vui. Chúc các bạn có nhiều chú cà lăm chơi cho thỏa thích. Mong cho các bạn lắm. Khách tui