Nhờ ace tư vấn bắt tép con!

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Strangm, 28/7/10.

1. Strangm

Strangm Member

Thích đã nhận:
    2
    Tình hình là mình muốn làm lại toàn bộ hồ.
    Nhờ ace tư vấn giùm cách bắt rc con ra khỏi hồ.
    Làm sao để tép con không chết. Hiện hồ mình có khoảng 50 rc lớn và 50 bé rc nhỏ xíu.
    Mình dùng nền trộn. Trong hồ có 2 khúc lũa đầy rêu, cây thì NMC và cỏ đỏ cũng đầy hồ.
    Nếu bây giờ lấy lũa và cây cỏ ra thì mình sợ sẽ bị xì nền. Sợ ảnh hửởng đến tép.
    Ace giúp mình với. Mình Cám ơn rất nhiều.

2. Dungnv

Dungnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,478
    chấp nhận hi sinh số tép con đấy đi chứ bắt thế nào được

3. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Sức sống của RC thì vô địch, kg sợ xì nền. Khúc lũa dính rêu khi bạn lấy ra kiểu gì cũng dính tép, nên phải ngâm luôn khúc lũa đó vào nước lấy trong hồ ra.
    Ngoài ra bạn có thể hạn chế số tép ở lại bằng cách bẫy. Bạn tìm bên Góc Sáng Tạo xem.
    Lúc trước khi mình chuyển hồ đi cũng tiếc lắm, nhưng cuối cùng thì vẫn còn cỡ 10 chú ở lại với nền, mặc dù đã hút cạn nước để bắt mà cũng kg bắt hết.

RC sinh sản rất nhanh, cứ 3 tháng bạn lại có thể ngắm tép con. Do đó kg cần phải tiếc bạn ạ.

4. Strangm

Strangm Member

Thích đã nhận:
    2
    Hix, mình lần đầu chơi tép. Những lúc thấy trong hồ xuất hiện tép con thật là thích thú.
    Bây giờ phải hy sinh thì tiếc lắm. Mặc dù bỏ tiền ra mua thì không bao nhiêu nhưng vẫn thấy tiếc vì các bé rc rất dễ thương. Mình không nỡ bỏ em nào hết. Hix......