Nhờ AE coi giúp con gáy móng trắng

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi hainamnd, 11/8/11.

1. hainamnd

hainamnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Mình đang định bắt E này nhưng chủ nhà đòi giá cao quá, theo lời gia chủ thì do E nó có cái móng hậu trắng, gáy có lèo, có vấp và giọng còi có tý đồng nữa mà mình mới tập chơi gáy nên xin nhờ các AE tư vấn giúp, đây là clip:
    Gù:
    [video=youtube;afxEpWF4dcw]http://www.youtube.com/watch?v=afxEpWF4dcw[/video]
    Gáy thúc:
    [video=youtube;ii9YSf-WYwU]http://www.youtube.com/watch?v=ii9YSf-WYwU[/video]
    Xin chỉ giáo dùm, cám ơn AE nhiều!

2. bacle

bacle Well-Known Member

Thích đã nhận:
    207
    Giọng này là có nhôm thôi chứ làm gì có đồng hả bạn? Có lèo, chưa thấy vấp đâu cả. Giá cả chỉ là 1 phần quan trọng là mình có thích nó hay không mà thôi?

3. vuongthebang

vuongthebang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,129
    con này là gáy nuôi non lên, gù người. Giọng thì nghe chưa chính xác được, vì chưa nghe nó gáy gọi. Thúc trận có bóng vặt. người bán đòi bao nhiêu hả bạn?

cugaydn, hainamnd and cugaycangio like this.
  4. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Theo em thì chú này ko phải giọng Còi- có chạm tí đồng nào không thì chưa biết vì chưa rõ tình trạng của chim và do nghe qua clip không đánh giá sát thực được . Về bài bản theo clip thì mới chỉ ra được Lèo . Về giá cả thì em cứ phán bừa 1 câu : 1 chai 5 xị đập đầu hơn 2 chai thì gọi .... Huệ ệ ệ ..ệ .ê...................

cugaydn, hainamnd and cugaycangio like this.
  5. chimcugocong

chimcugocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,379
    Chào bạn!
    Em này nếu bạn mua làm cảnh thì được,mua đi gác thì e hơi khó .Chim gù người ,sa cầu máy cánh ,mình nghi nuôi từ chim non lên. Ở quê mình người ta gọi là kèm người ( lèo người).Khi chim sa cầu nằm thúc mà mình chỉ cần nhử tay một cái là ra lèo,nhưng khi đụng bổi thì kg có.Ví dụ như chim đang thúc cuc cúc cu mà bạn giơ tay dí gần nó thì nó ra lèo cù cụ.Loại này bán giá hữu nghị bạn mua nghe gáy,chứ giá cao thì mua về cục tức đó.MÌnh mạo muội vài câu,tùy vào sở thích của bạn!

6. hainamnd

hainamnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Cám ơn AE đã cho lời nhận xét, chính xác chú gáy này là chim bánh tẻ nuôi lên được gần 2 năm gì đó (theo lời chủ chim) nên nó gù người, mình mới thu được clip khi nó gù và thúc thôi, còn gáy gọi thì mình đã nghe nhưng đưa điện thoại lên quay thì nó lại chuyển sang thúc ngay chứ ko gọi nữa, khi gáy gọi nó thường gáy 4 âm nhưng thỉnh thoảng lại đá giọng gọi 5 âm vào, VD: Cúc cù cu cu ... Cúc cù cu cu ... Cúc cù cu cu cu ..... xin các bác chỉ giáo tiếp!