Nhờ AE xem giúp mình con bổi

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi tuannapt, 26/6/13.

1. tuannapt

tuannapt Active Member

Thích đã nhận:
    76
    Mình nuôi con bổi này được hai tháng rồi. Gáy rất nhỏ và ít, nhưng để chim sát vào thì gù được vài tiếng, giọng rất nhỏ, hậu 2.
    Mình post hình lên nhờ AE đánh giá giúp thêm. Mình mới tập nuôi nên không biết nhiều. Mong AE chém mạnh tay. Cảm ơn AE nhiều!
    [​IMG][/url] [​IMG] [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/url] [​IMG][/IMG]

2. hhhnam

hhhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    856
    Nhìn giống thị mẹt quá bác ơi, có 1 bông quy đấy cho nó vào lồng ghép đẻ xem có ra ngô ra khoai gì ko.

3. tuannapt

tuannapt Active Member

Thích đã nhận:
    76
    Cảm ơn bạn hhhnam , bạn có thể nói rõ hơn chút không? Con này là cu mái hả? Cảm ơn bạn?

4. donggianglongan

donggianglongan Member

Thích đã nhận:
    11
    mái rồi anh ơi ,em đang tìm con mái to con ne ,có chia lại ko anh oi.Minh dt 0906828760 .em o Hcm nha.

5. hhhnam

hhhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    856
    uh, khả năng là chim mái rất cao, nhờ vài cụ vào phán nữa thử đúng ko.

6. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Không biết là mái hay trống nhưng con này sau này ra mồi có nước chơi tương đối nhanh, bắt chim chủ yếu bằng bài bản. Nó có chỉ mắt nhìn ác liệt quá, liệu đã được liệt vào hàng quá khóe chưa các cụ? Nhưng con chim này cấp mình không được chuẩn, lông ngực hơi xốp, e rằng về sau nó sẽ lộ nước sa cầu. E đoán thí xác có gì sai các bác cứ ném đá mạnh vào để e được tiến bộ nhé. Nào mời các bác.

7. dang uy thien

dang uy thien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    502
    mái hay trống nhìn cũng khó phân biệt lắm, bác cứ nuôi một thời gian nữa rồi kiểm chứng xem đúng hay không, chẳng ai nhìn con chim dám khẳng định đó là con chim mái 100% cả, những con tướng mái mà nó đích thị là trống thì những con đó rất sát bổi và may rừng lắm. có đôi dòng chia sẽ thân chào bác!

8. tuannapt

tuannapt Active Member

Thích đã nhận:
    76
    Cảm ơn các AE đã giúp đỡ và chỉ điểm cho. Cho mình hỏi có thể nhìn hình dáng và cườm để đoán được chất giọng của cu gáy không? Nhờ các AE xem hộ mình con này gáy giọng gì? Thời gian qua mình nuôi 05 con chỉ có con này là chịu gù, nhưng rất ít. Khi kè con bổi khác vào thì nó gù liền. Nhưng giọng rất nhỏ, phải đứng gần và chú ý lắm mới nghe. Vì nó còn nhát nên không thu âm được. Mình mới tập chơi nên có gì mong AE bỏ qua và hướng dẫn thêm nhiều cho mình. Thân!

To donggianglongan: Cảm ơn bạn nhiều, mình post lên để AE đoán giúp xem có phải con mái để mình cho vào ghép đẻ. Nên không để lại cho bạn được. Thông cảm ngen!

9. tuannapt

tuannapt Active Member

Thích đã nhận:
    76
    Cho mình hỏi có thể nhìn hình dáng và cườm để đoán được chất giọng của cu gáy không? Nhờ các AE xem hộ mình con này gáy giọng gì? Cảm ơn AE nhiều, mong AE giúp mình!

ancugay thích bài này.
  10. goc_badiem

goc_badiem Active Member

Thích đã nhận:
    108
    cứ nuôi đi vài tháng nữa xem sao , nếu là chim mái thì tính sau

ancugay thích bài này.
  11. minhxiro

minhxiro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,753
    trống mái thì chịu.
    nếu trống con này minh đáng thổ pha .con này tiếng ko nhỏ đâu,do nó chưa bung được giọng.con này rao ,gù thì nhanh nhưng thúc thì chậm..chơi tạm được.....................các bác khác cho ý kiến.

Last edited: 3/7/13
  12. tuannapt

tuannapt Active Member

Thích đã nhận:
    76
    Cảm ơn minhxiro, hôm nay về sau khi cho em nó hạ thổ tắm nắng khoảng 1 lúc sau thì em nó gáy, nghe to và rõ ràng, nhưng lại không gù nữa, còn giọng gì thì thua rồi không biết được, thấy nó khác giọng con đồng tốt tiếng của ông anh tặng. Cộng lông trắng giờ thành đen rồi :) Theo mình thì trống mái không quan trọng, nhưng chỉ muốn biết nếu là mái thì cho vào lồng ghép đẻ, nuôi thành cu ghiền. Cảm ơn các AE đã tận tình giúp đỡ.

13. thanhjjk

thanhjjk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,715
    nếu kh chắc chắn ban cứ chiu tốn ít thóc cho em nó đi ban,mình đã từng bi tình huống như ban rùi .em bổi mình bắt đươc nói chung bài bản khá,cườm,quy,tương đối tốt vảy giao long hai bên cao đươc 4 tầng .khi bắt đươc mình mừng lắm nhưng rờ ghim em nó lớn quá (hơn môt ngón tay)nên mình mổ ra thử ôi thôi.......em nó là giai ban à ,mình tiếc hùi hui .thân chào ban

NHAT DUY TH thích bài này.
  14. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Được bạn ah, nhìn vào cấp mình và cườm cộng với một vài đặc điểm khác như màu lông, màu chân, đầu (cái này đặc biệt quan trọng, đầu con thổ khác hoàn toàn so với đầu con đồng) thì có thể đoán ra chất giọng của nó.

Last edited: 19/8/13
    NHAT DUY TH and chotmechim like this.