Nhờ anh em chỉ dẫn giúp.

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi quocthinh05, 19/8/10.

1. quocthinh05

quocthinh05 Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Hôm qua, mình mới tuyển 01 em chân dài CHILLI size khoảng 16cm, khi scan chip mới biết ngày cụ thể là 16 / 01 / 2010, đem về nhà cho vào hồ 1,6 x 0,6 x 0,7 m với chiều cao mực nước hồ khoảng 25cm, sau một thời gian cá làm quen hồ, mình quan sát thấy em nó bơi trong tư thế hơi chúi đầu ( khoảng 30o ) và cặp càng + 3 vây ( lưng, đuôi, bụng ) lúc nào cũng xòe rộng hết cở và ăn rất tốt ( mình vẫn chưa cho dám em nó ăn nhiều ) ! Trong lúc phóng bắt mồi thì tư thế em nó lại lao thẳng bình thường như các em mình đã nuôi trước đây và chiều nay mình quan sát thấy độ chúi đầu khi bơi của em nó có giãm tý ít ( không biết mắt mình có chủ quan không nữa ). Hệ thống lọc mình vừa đổi mới cách ngày bắt em nó về khoảng 5 ngày, lọc 4 ngăn gồm : ngăn thứ 1 là bông lọc, quả cầu nhựa và các tấm nhựa vi sinh, ngăn 2 khoảng 5 kg ceramic ring ( 1kg củ loại 60,000vnđ mua của Hồng Anh cách nay 2 năm và 4kg loại sần sùi hiện có khắp nơi với giá 20,000vnđ / kg ) ngăn 3 gồm đá ong và sỏi nhuyễn và cuối cùng là ngăn máy bơm nước trở về hồ có thêm lá bàng khô. Nước đầu vào là nước máy pH khoảng 7,2 - -> 7,5, qua lọc mình kiểm tra thấy pH khoảng 8 - -> 8,2 ( không lẽ càng nhiểu ceramic ring lại làm tăng pH vì trước đây với 1kg thấy pH có tăng nhưng không đáng kể, mình muốn có nhiều nơi trú ngụ cho vi sinh có ích nhằm ít thay nước hơn) Ở nơi bán em nó được để trong các hồ nhỏ như các em khác ( khoảng 30 x 30 cm, độ cao nước khoảng 20cm ), nước được lọc sủi khá mạnh nên mình không thấy rỏ hiện tượng này, khi xem cá mình thấy em nó rất dạn hay bơi ra phía mình đứng xem, nên mình rất có thiện cảm.
    Không biết tình trạng em nó hiện giờ có mang mầm móng bệnh hay tật gì không hay do cá bị nơi bán ép bonsai, bên cạnh đó có cách nào hạ pH an toàn ( vì sợ dùng hóa chất không kiểm soát được KH thì toi ! ) mong Anh em chỉ dẫn giúp ! ! ! :confused: Cám ơn Anh em rất nhiều ! ! !

kimhodiep thích bài này.
  2. kimhodiep

kimhodiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bạn có thể cho Vitamin C vào bể ( loại viên ), 1 viên cho 100L nước ph sẽ hạ xuống trong ngày. Nhớ kiểm tra ph thường xuyên, ko nên cho Vitamin C vào nhiều quá cùng lúc, cá sẽ ko quen vì ph thay đổi nhanh./

Bien_irt thích bài này.
  3. quocthinh05

Thích đã nhận:
    15
    Mình đã thay ceramic ring bằng đá nham thạch và cho vitamin C liều 500mg loại viên nén do Mekopharm SX ( 4 viên / 250L ) mà có cải thiện được gì đâu nè ? Chắc đành phải chịu thế thôi ! ! ! kimhodiep dùng loại nào nói rỏ thêm cho mình thử nhé ! ! ! Anh em nào có kinh nghiệm tăng giảm pH một cách tự nhiên giúp mình cải thiện với, bên cạnh đó anh em chuẩn đoán giúp cách khắc phục hiện tượng bơi chúi của em nó với nhé ! ! ! Cám ơn Anh em trước ! ! !

kimhodiep thích bài này.
  4. kimhodiep

Thích đã nhận:
    18
    Ok, loại C mà mình sử dụng là loại 1000mg, có người dùng giấm để hạ ph. Nhưng mình nghĩ hạ ph tự nhiên như bạn nói thì dẩu sao cũng hay hơn. Bạn có biết peat moss ko? Cái nầy là thiên nhiên, bạn bỏ vào hộp lọc nó sẽ đưa ph xuống tự nhiên, và sau khi bỏ vào nó sẽ có màu như nước trà, gần giống như nước lá bàng vậy. Peat moss nầy, trước đây bác Moneyless đã có từng nhắc đến, có thể nói là #1 đó bạn. Ðể mình đưa hình thuốc vitamin C của mình cho bạn xem, nhưng mà mình cũng ko muốn đề nghị bạn sử dụng vitamin C nữa đâu, mình đề nghị bạn dùng peat moss hay hơn mà còn có lợi cho cá nữa. Bạn xem hình dưới đây.

Dưới đây là peat moss.

Mình nghĩ là ở các cửa hàng cá cảnh chắc có bán đó, bạn hỏi thử xem. À ! Quên nữa, bộ lọc của bạn còn mới phải ko ? Nếu là còn mới thì ph còn cao lắm, vì các vật liệu học như bio ring, xứ lọc .... những thứ đó đã làm cho ph tăng, sau vài tuần thì ph sẽ xuống lại thôi. Hôm trước mình cũng vậy, sau khi setup bộ lọc mới thì ph tăng kinh khủng, mình bỏ vitamin C vào, nó xuống được ít hôm rồi lên lại. Sau khi hỏi ra mới biết là do bộ lọc mới nên ph tăng. hic hic...

Last edited: 9/9/10
    Bien_irt thích bài này.
  5. quocthinh05

Thích đã nhận:
    15
    Cám ơn kimhodiep, Bạn có thể cho mình biết nơi bán và giá peat moss này không và khi sử dụng loại này bao lâu mình phải thay đổi hay vệ sinh nó như thế nào ? Rất mong sự tư vấn của bạn và Anh em trên diễn đàn nhé ! ! !

kimhodiep thích bài này.
  6. binhchau

binhchau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    khó quá bạn ơi,đọc mãi mà chả hiểu gì cả ! xin có đôi chút thời gian nha!!!!!!

kimhodiep thích bài này.
  7. kimhodiep

Thích đã nhận:
    18
    OK, Mình gởi cho Quocthinh05 cái link nầy, anh xem và nghiên cứu nhe.

http://www.arowana.com.vn/forum/f10...s-ph-kh-va-tap-chat-huu-co-hoa-tan-25639.html

8. quocthinh05

Thích đã nhận:
    15
    Rất cám ơn kimhodiep, mình đã từng xem qua phần này, nhưng thật sự là chưa có thgian đi tìm thử loại peat moss mà quochuyct đã post. Chắc hôm nào phải tranh thủ thôi, nhưng không biết thời gian bao lâu phải thay peat moss mới ( hồ mình khoảng 600L nước) ? Với loại mà bạn đã post hình cho mình, bạn đã dung qua chưa và thời gian thay đổi ra sao ?

kimhodiep thích bài này.
  9. kimhodiep

Thích đã nhận:
    18
    Anh Quocthinh cứ tiếp tục theo dỏi cái link đó đi, đã có trả lời rồi đó. Nơi tiêu thụ peat moss chính là ở các garden sản xuất cây trồng ( cây kiểng ) Về phía cá cảnh thì người ta ít sử dụng hơn, nhưng dùng thì rất tốt, mình biết đến peat moss nhưng chưa dùng qua, vì bể nước của mình tương đối ổn định. Chỉ có lần đầu tiên setup bể, ph lên cao nguyên nhân là từ vật liệu học, sau khi nitrogen cycle hoàn tất thi ph cũng đã ổn định rồi, hiện tại là 6.5. Anh Quocthinh cứ theo dỏi cái link đó đi , hay lắm. Chúc anh sớm khắc phục được vấn đề./

Bien_irt thích bài này.
  10. Bien_irt

Bien_irt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cá mới về có lẽ đang sốc nên bơi thế chăng, từ từ em nó quen dần có lẽ sẽ khá hơn
    P/s: Bác Kimhodiep chắc là bác hoa ho diep bên arowana đúng không ah

Last edited: 16/9/10
    kimhodiep thích bài này.
  11. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bạn nuôi cá rồng đỏ, bọn này ưa nước có đổ ph trung bình - thấp.
    Bạn có thể ít thay nước để hệ vi sinh và Ph ổn định hơn, như vậy cá sẽ dễ thích nghi với môi trường mới hơn.
    Khi cá hơi đói nó xung hơn là cá no đó, vì vậy nuôi cá rồng các Bác thường để cho ăn hơi đói.

kimhodiep thích bài này.
  12. kimhodiep

Thích đã nhận:
    18
    Bien_irt khỏe ko ? lâu quá ko gặp. Hôm nay sao đi lạc qua bên nầy vậy ? Have a nice day Bien_irt ./

Bien_irt thích bài này.
  13. Bien_irt

Bien_irt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Vâng chào bác, em dạo này đang mầy mò thủy sinh tý nên tham khảo ở bên này là chính ạ.
    Chúc bác sức khỏe!

kimhodiep thích bài này.