Nhờ anh em chỉ giáo

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi phamnguyennam, 14/12/11.

1. phamnguyennam

phamnguyennam Active Member

Thích đã nhận:
    35
    Chào các anh chị em trên diễn đàn , chả là tôi có một nỗi lo và muốn chia xẻ cùng anh em .
    tôi có một em chòe lửa mộc , nuôi đến nay cũng đã được 9 đến 10 tháng rồi . lúc mới bắt , tiệm chim người ta nói hàng đà nẵng . trông tướng cũng đẹp từ mắt mỏ móng và người , có mỗi cái đuôi là bình thường khoảng 18 đến 20 . nhưng ngặt một nỗi là tôi chưa được nghe em nó hót dù chỉ là hót gió , công việc của tôi là lái xe cho xếp nên thường đi sớm về muộn nên cũng chả biết em nó có hót ko . bà xã tôi bảo chim cò gì mà chẳng hót gì cả , bán hay thả em nó ra . tôi vẫn kiên trì chăm em nó cám , nước , dế , đều đặn hàng ngày . nhiều đêm ngồi ngắm em nó còn ngủ gật dạo này em nó đang thay lông , phần lông đuôi đang nhú được 4 phân . mỗi lần mở áo lồng để cho em nó ăn , em nó cứ nhìn và đánh đuôi , mồm kêu tạch , tạch . nghĩ mà thấy buồn , sốt ruột ko biết đến bao giờ em nó xong lông .
    Nhiều khi nói dại mồm hay em nó bị câm bẩm sinh , nhưng lại nghĩ sao em nó lại kêu tành , tạch được
    Oải quá anh em chia sẻ cùng với . thông cảm cho tôi vì ko biết sử dụng vi tính đang bập bẹ nên ko biết pót hình ............ CẢM ƠN MỌI NGƯỜI

tienphongcp thích bài này.
  2. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Chim đang thay lông thì làm gì có lữa mà hót hả bạn. Ráng chăm như thế nữa đi. Chừng 2 or 3 tháng nửa là nó hót ah. Bây giờ thứ bạn cần chính là "Kiên nhẫn" để chăm cho em nó trong giai đoạn này. Cám + đồ tươi nhiều nhiều vào, tuần tắm 2-3 lần. Thân

phammienvt and phamnguyennam like this.
  3. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Theo mình thì thế này ..chim không hót có vài lý do ,thứ nhất bác thay đổi chỗ treo nhiều hoặc treo vào nơi làm cho chim bị 1 cái gì đó làm hoảng sợ . quả thật với time như vậy mà chưa hót đi thì lạ thật , mà lại là Lửa Nam ..Hiện nay em ở nhà có nhiều Lửa Bắc nhưng phân nửa số đó đã đi gió ầm ( trời lạnh mà đi gió kinh ) . lúc nào rảnh bác qua em giao lưu ,em cũng ở Hn ..0912355 ba ba 6.

---------- Post added at 09:42 PM ---------- Previous post was at 09:20 PM ----------

Không vấn đề gì đâu bác ơi ..nếu chim dang thay lông thì cũng bt mà bác ...sau đợt thay lông em nó sẽ có lửa lại ngay và sẽ dạn dĩ hơn rất nhiều ..không biết Lửa của bác là chuyền hay bổi ..nếu bác quan tâm thì alo cho em giao lưu nhé ..em có 1 mớ tướng ở nhà toàn LỬa bắc ..đt 0912355 ba ba 6 ...rất m,ong bác

4. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Người cùng cảnh ngộ đây mà , lúc trước mình cũng có 1 em như vậy và bây giờ mình đã lám 1 cái aviary thả em nó vào , kết quả là em nó hót suốt ngày , pác thử làm nhu em xem sao

5. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Làm được như bác thì còn gì bằng chứ.....chúc bác có chim hay .