Nhờ anh em có kinh nghiệm giúp đỡ

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi cugay_nghean, 18/3/11.

1. cugay_nghean

cugay_nghean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    cụ thể là em mới tậu thêm con mồi mới mua của một thầy giáo cùng hội chơi cu. nghe chủ cũ nói là con này ở nhà ít gáy,xáp lồng ko gù,nhưng khi ra rừng thì ghê ghớm lắm. tin tưởng vì quen biết nên ko ngần ngại rinh về lun. về nhà đã dc một tháng quả thật em nó chỉ gáy vào buổi sáng sớm và buổi chiều tối mặc dù các con khác thì suốt ngày gáy râm ran, nhưng khi xáp lồng thì gù điên đảo. máu lên sáng nay đem đi gác thử thấy nhanh sào gáy gọi 2 hậu giọng thổ đồng ,thúc tốt gù hay. nhưng bổi không căng nên nhập cội một lúc rồi bay sang cây bên cạnh đứng xỉa lông xỉa cánh ( không khí lạnh lại mưa phùn nữa) mặc kệ mồi vẫn thúc liên hồi một lúc sau mưa to đành ngậm ngùi ra về. lạ cái là về nhà mấy con kia gáy râm ran mà nó thì im bặt. xáp lồng thì gù và biết bỏ gù trêu tức, các bác giúp em làm sao để nó gáy nhiều hơn khi treo trong nhà với. em xin cảm ơn :(

mayrau9018 and Loc abc like this.
  2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Như vậy là bác thích chọn chim chơi ở nhà rồi! riêng tôi, chim mồi ở nhà im tiếng, ra rừng nhiều tiếng, nhiều nước như vậy là hay hơn đấy, chỉ sợ mỗi nó khôn nhà dại chợ thôi!

3. hiepvt

hiepvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,987
    Chim cũng như người ,mỗi con mỗi tính.Chim mồi mà như thế thì tốt quá còn gì....Ở nhà yên lặng nghỉ ngơi dành sức để mà đi rừng chứ(nếu có thể xin bạn vài tấm hình em nó).Chúc mừng bạn có con chim khôn !

Last edited: 18/3/11
    phutancamau, cugay_nghean and cuhobo like this.
  4. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Nó chơi như thế là do nết ko sửa đc đâu bác ạ, em có con mồi áp cũng ít khi chịu gù nhưng em rất quý nó, nếu bác ko ưng cách chơi của nó thì nhường lại cho em nhé :D.

5. cugay_nghean

cugay_nghean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    vâng em cám ơn các bác nhiều ah. em thích nó gáy o nhà để nghe

CUGAYBINHDINH thích bài này.